Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาชุด Home Theatre มาต่อเข้ากับ PC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาชุด Home Theatre มาต่อเข้ากับ PC ครับ

ผมได้ชุดโฮม Samsung HT-TZ315 มาครับ

ผมจะเอามาดูหนังบน PC แต่มีปัญหาตรง Input ของเครื่องเล่น Samsung (AUX) มันมีแค่ 2 รู มีแจ็คแค่ สีขาว กับ แดง ครับ

เท่ากับว่า มันเป็นได้แค่ Stereo ใช่มั๊ยครับ

ผมต้องการจะให้เป็น 5.1 ผมต้องทำอย่างไรครับ

มีภาพประกอบครับ
    Attached Files

ผมเคยต่อ mini-RCA ปรับตรงเครื่องให้เป็น AUX มันก็ออกเป็น 5.1 ได้ครับ 5.1 จริงๆแบบแยกซ้ายขวาหน้าหลังได้นะครับไม่ใช่เสียงออกเหมือนกันทุกลำโพง

ปล. ผมใช้่ LG HT902TB

Comment

มาใช้ออพติกแทนไงครับ

Comment

คำถามนี้ เจอทุกวัน เซ็งว่ะ

Comment

บอกมาซิ ใช้ mb รุ่นอะไร windows อะไร

Comment

ใช้ ASUS P5KPL/1600 กับ Windows XP ครับ

ปล. ต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าคำถามผมเป็นคำถามที่ถามกันมาบ่อยแล้ว ผมลอง Search แล้ว แต่ผมไม่รู้จะใช้ Key Word ว่าอะไรครับ ทำให้ผมหากระทู้เก่าไม่เจอครับ
            Last edited by beskakum; 23 Mar 2009, 02:06:20.

Comment

โชคดี มี optical

ไปหาซื้อสายมาเสียบ

เวลาดูหนัง DVD ผ่าน powerdvd ก็เลือก output ใน powerdvd เป็น USE SPDIF

Dolby digital /dts 5.1 ในแผ่น จะออกผ่านสาย optical ไปถอดระหัสออกเป็น 5.1 ที่ชุดโฮม

นอกเหนือจากนี้ คือ ฟังเพลง และเล่นเกมส์ จะเป็นแค่ stereo

Comment

ขอบคุณมากครับ ^^

รบกวนครั้งสุดท้ายครับ สายนี้หาซื้อได้ที่ไหน แล้วมีราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

อมร เส้นละ 100 ก็พอ

Comment

เอาถูกๆก็บ้านหม้อ&อมร
                    (ผมจำได้ว่า hwh เคยเอาของฟิลลิปมาขายเส้นละ 2ร้อยกว่ามั้ง)

Comment

ขอถามด้วยนะครับ

บอร์ดผมเก่่ามากแล้วแต่มีช่องสีเหลืองเขียนว่า spdif out ก็แสดงว่าต่อสาย optical เข้าช่อง digital coaxial ได้เลยใช่ไหมครับ

อีกเรื่อง เกมที่ผมเล่นมีปรับเสียงเป็น 5.1 ได้ แล้วมันจะออกไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by BlackMiracle View Post
                        ขอถามด้วยนะครับ

บอร์ดผมเก่่ามากแล้วแต่มีช่องสีเหลืองเขียนว่า spdif out ก็แสดงว่าต่อสาย optical เข้าช่อง digital coaxial ได้เลยใช่ไหมครับ

อีกเรื่อง เกมที่ผมเล่นมีปรับเสียงเป็น 5.1 ได้ แล้วมันจะออกไหมครับ

ขอบคุณครับ
                        ผมตอบแทนท่ารเรือบางส่วน
                        หัวสีเหลืองไม่ใช่ Optical หรอกครับ ผมว่ามันน่าจะเป็น Coaxial นะครับต่อเข้าช่อง Digital Coaxial ของชุด Home ได้เลย(แต่มาตรฐานสากลสีเหลืองนี่มันน่าจะเป็น TV-OUT นะครับ Digital Out น่าจะเป็นสีส้มนะครับ)
                        ส่วนเล่นเกมส์หากจะให้ออก 5.1 ต้องรอท่านเรือ

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                          ผมตอบแทนท่ารเรือบางส่วน
                          หัวสีเหลืองไม่ใช่ Optical หรอกครับ ผมว่ามันน่าจะเป็น Coaxial นะครับต่อเข้าช่อง Digital Coaxial ของชุด Home ได้เลย(แต่มาตรฐานสากลสีเหลืองนี่มันน่าจะเป็น TV-OUT นะครับ Digital Out น่าจะเป็นสีส้มนะครับ)
                          ส่วนเล่นเกมส์หากจะให้ออก 5.1 ต้องรอท่านเรือ
                          นั่นสิ ผมก็ตงิดเรื่องสีเหลืองเหมือนกัน แต่ัมันเขียนว่า spdif out จริงๆนะครับ หรือมันเก่าแล้วสีจางหว่า 55+

แล้วใช้สายอะไรต่อช่อง Coaxial ครับ?

ขอบคุณมากครับ

Comment

สาย Coaxial ก็ลองใช้สาย เสียงสีขาวหรือแดง ใช้ก่อนก็ได้ครับลองดูก่อนว่าใช้ได้ไหม หากได้ก็ไปหาสาย Coaxial ดีๆมาใส่แทน

Comment

ผมก็มี Samsung ด้านหลังแบบนี้ละ แต่ติดอย่างเดียว คอมไม่มี Optical กับ Coaxial ต้องซื้อมาต่อ
                              ใครมี spdif ของ asus เหลือ เอามาขายหน่อย

Comment

Working...
                              X