Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาทราบเรื่องพัดลม CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาทราบเรื่องพัดลม CPU

คือตอนนี้ใช้ ซิ้งคเดิมๆ อยู่กับ CPU P.D ปวดหัวมานานกับเรื่องเสียงของมันเปิดสักพักนึกว่าเรือหางยาวมาวิ่งในบ้าน
    แล้วสักพักว่าจะเปลี่ยน CPU แล้วเพราะตอนนี้ทั้งเครื่องอัพเกรดหมดยกเว้น CPU แต่กลัวว่าเปลี่ยนรุ่นใหม่ๆแล้วมันจะเสียงดังเหมือนตัว P.D หรือเปล่าเพราะที่บ้านบ่นประจำเรื่องเสียงของมัน

สรุปว่า 1.จะถามว่า พวก CPU รุ่นใหม่ๆเสียงมันดังมั้ย หรือว่าเรื่องดังเป็นเรื่องปกติ
    2.แล้วพวกซิ้งค CPU ที่ซื้อมาพวก ThemalTake มันทำให้เย็นลงแต่เรื่องเสียงมันจะเบา
    ลงหรือ เปล่า

ขอบคุณทุกคนที่ชี้แจงค่ะ

หากนับ PD แล้ว... ซิงค์แยกเงียบกว่าครับ จริงๆต้องบอกว่า ซิงค์ PD เนี่ยเป็นรุ่นเดียวที่ผมว่ามันดังมากๆและที่สุด
    รุ่นใหม่ๆไม่ค่อยร้อนเวอร์แล้วครับยิ่งได้ 45 นาโนเงียบขึ้นมากมาย
    ปล. amd ก็เงียบมานานแล้วนะ เงียบแล้วไม่งอแงด้วย

หากคิดมากๆ ในเวปส่วนของโมนะครับ มีกระทู้นึง อ่านแล้วตลกดีครับ ปัญหาเริ่มจากพัดลม intel นี่แหละครับ (ตลกแบบเครียดๆ)

จำได้แค่ว่าคำด้านในมีคำว่า "เรือหางยาว"

Comment

อืมม ตัว Cpu จริงๆแล้วไม่มีเสียงนะ ที่เสียงดังน่ะคือพัดลมซิ้งค์ที่ระบายความร้อนของ Cpu ต่างหากล่ะ

Cpu ของ Intel รุ่นใหม่ๆ (775) ซิ้งค์แถมส่วนใหญ่จะซิ้งค์เตี้ยหมดแล้ว
      เงียบดีครับ แถมกินวัตต์น้อยอีก (0.16 ประมาณนี้ แทบไม่เห็น 0.60 แล้ว)

ถ้าไปซื้อซิ้งค์ใหม่ๆ ยี่ห้อดังๆ แน่นอนว่ามันต้องเย็นขึ้น เงียบขึ้นอยู่แล้ว (เพราะเค้าออกแบบของเค้าเอง)
      ถ้าสนใจรายละเอียดลึกๆ ลองดูข้างกล่องเวลาซื้อ หรือไปเว็บผู้ผลิตได้เลยครับ

ปล.OK?

Comment

OK *0*

Comment

เปลี่ยนอ่ะครับ เงียบแน่ แต่ก็เสียตังอีก เลือกเอาท่าน

Comment

ไม่ลองใช้โปรแกรม speedfan มาลดรอบพัดลมดูล่ะ ไม่ก็ใช้ฟังชั่นอะไรนะในไบออสอ่ะ ที่ว่าหาก cpu ความร้อนไม่ถึงตามที่กำหนดให้ มันหมุนที่กี่ รอบๆ ประมาณนี้อ่ะ ไม่เสียตังด้วย ลองยัง

Comment

2. คำถามนี้ตอบยากคับ เอาเป็นว่าใส่พัดลมแรง รอบสูงเสียงก็ดัง (แต่ส่วนใหญ่ผมเห็นใส่ TT กันเพียบ ทั้งปรับรอบและไม่ปรับ) ลองเล่นดูคับ สนุกๆ

Comment

พวก P4 PD มันดังทั้งตระกูงนั้นล่ะครับ

ม่ะวานเครื่อง บิทผม พัดลม 4200รอบ .....................................วี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆดังโคตร 48องศา

แต่พวก 45 nm พวกซิ้งบางๆ เงียบยังกะเครื่อง บินStealth อีกครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

Comment

ยังเบากว่าของผมอีกของผมซิ้งโมเองติดพัดลม 6000 รอบ ความดังไม่ต้องพูดถึง เอาเย็นไว้ก่อนทุกวันนี้ชิน หรือว่าหูตึงก็ไม่รู้ 555 555

Comment

Working...
                    X