Announcement

Collapse
No announcement yet.

ห่วยสุดๆ E6600 ของตูทำไมทำได้แค่นี้ ช่วยด้วยยยยย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เรื่อง ram ผมไม่ค่อยห่วงเท่าไร(เอาฟ่ะ hyperX ตัวละ 6xxx )
    แต่ก็ไม่แน่เหมือนกันไม่รู้จะเช็คยังไง

Comment

ลองดูแถวๆนี้ก่อน

ถ้าไม่ปรับตามรูปนี้ ลากยังไงก็ไม่ไป ตัวคูณมันต่างกันนะ อย่าไปบ้าจี้ปรับตามล่ะ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=36252
      Last edited by battlecruiser; 17 Mar 2007, 08:07:42.

Comment

ไฟต้องเยอะกว่านี้ แต่อย่าไปเอาโหดแบบในรูปเน้อ

ถึงยังไง P5B ก็ปรับไม่ได้ขนาดนี้

** Pci E 101 Pci 33

ของผม 500*7 vcore 1.535 ram 2.0 nb 1.45 fsb 1.4 นอกนั้น auto

ส่วน P5B เท่าที่เคยจับมา Vcore ไดถึง 1.7 ramได้ถึง 2.1 FSB ได้แค่ 1.3 แต่ลากจริงได้เท่าไร ยังไม่เคยทำจริงจังซะที

Last edited by battlecruiser; 17 Mar 2007, 08:04:10.

Comment

ลองทำตามหมดทุกอย่างแล้วครับ การปรับ bios
          ได้สูงกว่าเดิมอีกนิดตามนี้ -*- ปรับ FSB มากกว่านี้แค่ 3
          ก็ boot ไม่ติดแล้วครับ อุณหภูมิที่เห็ฯอยู่นี่มันปกติรึเปล่าครับ

Comment

งั้นเดี๋ยวผมสั่งซื้อ PSU ใหม่ก่อนอีกสัก 3 วันจะมาบอกผล

Comment

ปรับแรมเป็น 1:1 ก่อนเลย ไฟ auto เลย มันยังลากไม่ถึง Spec มันหรอก สำหรับ 1:1 อย่าเพิ่งไปยุ่งกะมัน

แล้ว HZ อะไร ไฟเท่าไร อุณหภูมิขนาดนี้ ที่ความเร็วเท่านี้ ไม่ปกติแล้ว

Comment

ต้องทดแรมเหลือ533ก่อนครับ

คาดว่าติดที่แรมนะครับ ไฟแรมอาจจะไม่พอทำให้ลากไม่ไป

แต่ถ้าทดแรมเหลือ533 แล้วลองลากดูครับ ถ้ายังไม่ไปอีกคงติดที่cpu

แต่ถ้าจะลากไกลๆคงต้องลดตัวคูณอ่ะครับ ^ ^

Comment

ท่านครับผมว่ารีบเปลี่ยน PSU ด่วนเลยจะดีมากครับ Spec แต่ละตัวก็กินไฟทั้งนั้น 500 Watt noname ผมว่าเอาไม่อยู่หรอกครับ เพราะว่ามันจ่ายจริงๆไม่รู้ถึง 350 Watt เปล่าสำหรับ No name อ่ะครับ ผมว่านะอย่างน้อย E6600 ไม่เพิ่มไฟอะไรเลยน่าจะไปได้ถึง 3.0 GHz นะครับ

Ram ที่ใช้คงไม่ใช่ตัวปัญหาครับ เพราะใช้ตั้ง HyperX Bus 800 แล้วนี่นะ เล่น bus 400 x 8 ยังได้ที่ 3.2 Ghz สบายๆเลยนี่ครับ , CPU ก็ไม่น่าใช่เช่นกัน ถึงจะเป็นตัวลากได้น้อยก็ตามผมว่ายังไง แต่ 2.5 GHz นี่เกือบเรียกว่าแทบไม่ได้ลากเลยง่ะ

เหลือแค่ MB ที่ผมไม่รู้ว่าจัวนี้มันต้องใช้ Bios ไหน แล้วที่กังขาที่สุดก็คงเป็น PSU อ่ะครับ จ่ายไฟพอไหมเนี่ย

E6600
                  ram 2 GB
                  8800GTS
                  X-Fi
                  HD 320 GB x 2 อีกต่างหาก

Spech นี้ถ้าพวก Enermax 500 Watt คงเอาอยุ่สบาย แต่..... Friend นี่อ่ะจิ
                  Last edited by mini_bank; 17 Mar 2007, 12:24:28.

Comment

เอาซัก 600+ ถึงจะชัวร์

ดูspec แล้ว เทียบกับ MB+ PSU มันไม่สมดุลเลย

Comment

ok ครับลอลลด ram เป็น667 (ปรับเป็น 533 ไม่ได้ ต่ำสุดคือเท่านี้)
                      ผลก็ได้มาเป็นแบบนี้น่ะครับ
                      ดีขึ้นอยู่ แต่ผมจะได้กลับไปใช้ bus 800 เหมือนเดิมไหมนี่
                      ตอนนี้สั่ง silverstone 750w จาก TK แล้วครับรอ 3 วัน
                      แล้วมาลองดูใหม่
                      Last edited by pchutchawan; 17 Mar 2007, 17:54:35. Reason: upload รูปไม่ติดตอนแรก

Comment

ต่ำสุดคือ 533 นิ ??

Comment

ไม่มีให้เลือก 533 ใน bios น่ะครับ โผล่มาให้เลือกบรรทัดแรกสุดคือ 680
                          ผมลองลด multiplier แล้วเพิ่มตัวคูณดูแล้วนะครับ ไม่ work เลยลากได้
                          ไม่ถึงความเร็วเดิมมันคือ 2.4 เลยน่ะครับ

Comment

โหยยย ถ้าเล่น Bus แค่นี้ลองลด CL มาเป็น 3-3-3-6-1 2T ดูเลยครับ มันน่าจะเล่น CL3 ได้สบายๆนะครับตัวนี้

Comment

Originally posted by pchutchawan View Post
                              ok ครับลอลลด ram เป็น667 (ปรับเป็น 533 ไม่ได้ ต่ำสุดคือเท่านี้)
                              ผลก็ได้มาเป็นแบบนี้น่ะครับ
                              ดีขึ้นอยู่ แต่ผมจะได้กลับไปใช้ bus 800 เหมือนเดิมไหมนี่
                              ตอนนี้สั่ง silverstone 750w จาก TK แล้วครับรอ 3 วัน
                              แล้วมาลองดูใหม่
                              เท่าที่เห็นนี่ก็ทด533แล้วนี่ครับ แรมวิ่งแบบ1:1

แต่แรมและซีพียูไปได้แค่329(เท่ากับบัสแรม658และบัสซีพียูเท่ากับ1312)

อืม ลองเพิ่มไฟแรมดูครับ เพิ่มไฟซีพียูด้วยครับ เพิ่มไฟfsbอีกซักนิด

เรียกได้ว่าลองเพิ่มไฟทุกๆอย่างไปอีก1สเตปดูครับ น่าจะไปได้อีก ^ ^

ผมว่าถ้าจะให้ดีลองหาแรมดีๆมาลากดูนะครับ

ผมไม่มั่นใจว่าhyper x ตัวนี้จะลากไปได้ดีรึเปล่า

แรมบางรุ่นจะลากไปมากกว่าสเปคได้ไม่ดีนัก
                              Last edited by naiaod; 17 Mar 2007, 22:20:03.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                                ปรับแรมเป็น 1:1 ก่อนเลย ไฟ auto เลย มันยังลากไม่ถึง Spec มันหรอก สำหรับ 1:1 อย่าเพิ่งไปยุ่งกะมัน

แล้ว HZ อะไร ไฟเท่าไร อุณหภูมิขนาดนี้ ที่ความเร็วเท่านี้ ไม่ปกติแล้ว

HZ คืออะไรเหรอครับ ปรับram เป็น 1:1 นี่ทำไงเหรอครับ

Comment

Working...
                                X