overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: ภาพแตก การ์ดจอหรือป่าวครับ ช่วยด้วยครับ

OverclockZone Member

Default ภาพแตก การ์ดจอหรือป่าวครับ ช่วยด้วยครับ

ผมใช้8400GSครับ เล่นมาเกือบ2ปีไม่มีปัญหาครับ(เครื่องHPประกัน1ปี)

ผมได้ลองซื้อram DDR2 มาใส่ เพิ่มครับ แล้วก็เล่นเกมส์ได้ตามปกติ พอผ่านไป3-4วันครับ

อาการออกครับ เล่นเกมส์Dota อยู่ดีๆ ขึ้นBluescreenครับ NV4_disp
    ผมก็เลยลองโหลดวินโดวการ์ดจอตัวล่าสุดมา พอลงแบบ๔กต้องแล้ว เข้าไปเล่น ทีนี้หนักกว่าเก่าครับ ภาพแตกกระจาย เครื่องค้าง ภาพคล้ายๆหนังเรื่อง Matrix เลยครับ ที่เป็นสีเขียวๆลายๆครับ

แล้วก็ลองรีเครื่องดู เข้าเกมส์ ทำหลายๆครั้งก็เป็นคล้ายๆแบบเดิม คือภาพแตกเละเทะเลยครับ

ก็เลยเอาไปส่งศุนย์HPให้เค้าลงวินโดวใหม่ซะเลย

พอกลับมาเหมือนอาการจะดีครับ แต่พอเปิดเกมส์ เล่นเน็ตไปมา คราวนี้ภาพเละครับ เป็นๆหายๆ

ทำยังไงดีครับ ประกันก็เคลมไม่ได้แล้ว พี่ที่HPเค้าก็บอกอาจจะต้องเปลี่ยนการ์ดจอ
    ผมก็เลยเล็งๆ HD4670 (2800/3300บาท) กับ 9500GT(2600บาท)เพราะผมใช้E4500

ป.ล.ตกลงมันเกิดจากการ์ดจอเสียใช่รึป่าวครับ
    ป.ล.2 แล้วถ้าผมต้องซื้อใหม่ 2ตัวนี้ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member immortalpao's Avatar

ลองเอาแรมออกมาทำความสะอาดแล้วใส่ครับ อีกอย่างความร้อนที่การ์ดจอครับ ลองทำความสะอาด และลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ที่ว่าก่อนหน้านี้ยังดีอยู่ครับ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ขึ้นBluescreenครับ NV4_disp

...สงสัยมีปัญหา driver แหละครับ

OverclockZone Member thejetz's Avatar

ถ้าเป็นลายๆจุดนี่การ์ด8400GSเป็นหลายคนมากเนื่องจากผมเคยคุยกับทางร้าน
    ส่วนมากซื้อใหม่สถารณ์เดียวครับและ9600GSOจะดีมากครับแพงกว่า9500GTนิดหน่อยแต่แรงกว่าครับ
    แต่ถ้าPowerSupplyไม่พอ9500GTก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ(ความคิดผม)

OverclockZone Member DB's Avatar
    Bangkapi & Pattaya

1. น่าจะการ์ดจอมีปัญหา
    2. HD4670

ก็ในเมื่อ เจ้าของเครื่องเอ่ย เองว่า

เพิ่งซื้อ แรม มาใช่มะ

ก็ลองเช็คที่ แรมเป็นอันดับแรกก่อน นะคับ

คือ ถอด มันออกมา ขัด หมายถึงอันเก่านะคับไม่ใช่อันใหม่

และถ้ายังเป็นอยู่

ลอง ถอด อันเก่าออก ใส่แต่ ตัวใหม่ อันเดียวพอ

ลองทนๆเล่นไป เพราะมนัอาจจะไม่เร็ว

เล่นแล้วเกิด บลูหรือป่าว

ถ้าไม่เกิด

ลอง สลับ กันดู โดย ใส่ตัวเก่า ตัวเดียว ตัวใหม่ยัง

ถ้าไม่เกิด ก็ลองใส่ ทั้ง 2 อีกครั้ง

ผมลองไดร์เวอใหม่แล้วอ่ะครับ วันนี้ก็แกะออกมาหมด แล้วก็เปล่าทำความสะอาดเรียบร้อย
    โทรไปหาศุนย์ซ่อมเค้าบอกให้ลองใช้ยางลบถูตรงขอบสีทองๆการ์ดจออ่ะครับ ก็ลองแล้ว พอเปิดเครื่อง -*-

คราวนี้จอฟ้าตลอดเลยครับ ไม่ถึงวินโดวเลย อันนี้คือต้องเปลี่ยนการ์ดจอสถานเดียวใช่ไหมครับ ของคุณครับ

ป.ล.HD4670 เห็นบอกราคา 2650 บาท เองอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks