Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับมือใหม่หัด clock E.2180

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับมือใหม่หัด clock E.2180

ช่วยทีครับ ผมใช้ e2180 mb. p5kpl ram kingston 1 g.*2 /800
    ตอนนี้ผมดัน ได้ 250*10 เเต่มัน ไม่ค่อยเสถียร เลย ลดมาที่ 245*10
    board ตัวนี้มัน ปรับอะไรไม่ค่อยได้เลย
    ผมเห็นคนอื่นใช้รุ่นนี้ทำไมเขาดันกัน 3.7-3.8 ทำไมของผมมันได้เเค่ 2.5 เองหละครับ ช่วยหน่อยนะครับ มือใหม่หัด clock

[IMG][/IMG]

ส่วน dram freq เล่นเข้าไป 490 .
    ความร้อน วัดด้วย โปรแกรม sensor view ได้ 56 c. fullload ป่าเข้าไป 80 c.
    วัดด้วย EVERESTกับ HW monitor ได้ 40 c. full load ได้ 63 c.

คือทำอย่างไรดีให้มันขึ้นไปมากกว่านี้อ่ะครับ

3.8GHz คงไม่ได้หรอกมั้งครับ เมนบอร์ดไม่อำนวย

ลองเล่น บัส 300 ตัวคูณ 10 (ได้ 3.0GHz) ไฟ CPU 1.45 ดูครับ

แรมปรับ 3:5 วิ่งบัส 1000 ไฟแรม 2.1v แล้วก็ค่อยๆไล่ไฟเอา นู่นนี่ นิดๆหน่อยๆ

Comment

สุมไฟ Vcore

Comment

บอร์ดไปไม่ไหวครับ สัก 300x10 น่าจะได้ ทดแรมลงมาก่อนด้วย ไฟซีพียูเยอะหน่อย

Comment

ตรงทดเเรม ที่บอกว่าทดเเรมลงมา หมายถึง จากตอนนี้ bus 800 เป็น bus 667 รึเปล่าครับ

เเล้วตรงที่บอกว่าปรับไฟ cpu มันไม่มีที่ให้ปรับอ่ะครับ

Comment

Originally posted by lovelyfah View Post
            ตรงทดเเรม ที่บอกว่าทดเเรมลงมา หมายถึง จากตอนนี้ bus 800 เป็น bus 667 รึเปล่าครับ

เเล้วตรงที่บอกว่าปรับไฟ cpu มันไม่มีที่ให้ปรับอ่ะครับ
            ตรงทดเเรม ที่บอกว่าทดเเรมลงมา หมายถึง จากตอนนี้ bus 800 เป็น bus 667 รึเปล่าครับ>>>ใช่ครับ
            เเล้วตรงที่บอกว่าปรับไฟ cpu มันไม่มีที่ให้ปรับอ่ะครับ>>>แล้วไฟตัวอื่นล่ะมีให้ปรับหรือป่าว แต่จริงๆน่าจะมีให้ปรับนะ ลองดู

Comment

บอร์ดตัวนี้ CPU บัส 300 ก็ ลากแรมไปบัส 1000 แล้วครับ แรมไม่เทพ ไปไม่รอดแน่ แรมกากๆมักตายที่ CPU บัส 240-250 แหละ จะได้แรมที่บัส 800 ตามสเปค เกินนิดหน่อย

ต้องไปหาแรมที่วิ่งบัส 1000 ได้ ถึงจะเล่นบัส 300 ไหว

ถ้าอยากไป 3.7-3.8 ต้องเปลี่ยนบอร์ดที่ทดแรมแบบ 1:1 หรือหาแรมที่วิ่งบัส 1200 ไหว ที่สำคัญ เปลี่ยนซิ้งค์ด้วย

Comment

ซิ้งเดิมหลอ

Comment

บอร์ด ไม่เป็นใจครับ

3.0น่าจะได้ ....นะ

Comment

อัดไปที่ 2.8 *10 boot ขึ้นเเต่เข้า window เเล้วค้าง สงสัยต้อง ลด เเรม มา 667

ถ้า กดลงมาขนาดนั้น เเล้ว มันจะทำให้ เเรมช้าลงรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by lovelyfah View Post
                      อัดไปที่ 2.8 *10 boot ขึ้นเเต่เข้า window เเล้วค้าง สงสัยต้อง ลด เเรม มา 667

ถ้า กดลงมาขนาดนั้น เเล้ว มันจะทำให้ เเรมช้าลงรึเปล่าครับ
                      ไม่ครับ จะทำให้แรมไม่ทำงานหนัก ลากง่ายกว่า

Comment

กดแรมให้ต่ำที่สุดก่อนเลยครับ อย่าเพิ่งสนเรื่องอื่น

Comment

กดเเรมลงมาที่ 667 เเล้วลากสูงสุดได้ที่ 2.75*10 fsb 1099 dram freq ได้ 458
                          ลองลาก 280*10 เเล้ว จอฟ้า

อุณหภูมิ 41 idle ได้ 70

ลืมบอกไปนี่ sink เดิมๆ พัดลมวิ่งที่ 3000 รอบตลอดเลย

Comment

กดเเรมลงมาที่ 667 เเล้วลากสูงสุดได้ที่ 2.75*10 fsb 1099 dram freq ได้ 458
                            ลองลาก 280*10 เเล้ว จอฟ้า

อุณหภูมิ 41 idle ได้ 70

ลืมบอกไปนี่ sink เดิมๆ พัดลมวิ่งที่ 3000 รอบตลอดเลย
                            ไฟมีให้ปรับอะไรมั่ง

Comment

Originally posted by vibe View Post
                              ไฟมีให้ปรับอะไรมั่ง
                              รู้สึกมี 4 ตัวครับ
                              cpu vcore
                              ...
                              ....
                              ....
                              เเต่ว่า เข้าไปเเต่ละตัว มันไม่ยอมให้ปรับ สักตัวเลย

Comment

Working...
                              X