overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: จะเปลี่ยนบอร์ดเองกูรูทั้งหลายขอคำแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default จะเปลี่ยนบอร์ดเองกูรูทั้งหลายขอคำแนะนำหน่อยครับ

พอดีได้บอร์ด p31_ds3l มาจากในนี้แต่ยังไม่เคยเปลี่ยนบอร์ดเองเลย(ปกติซื้อที่ร้านแล้วเค้าประกอบให้)เคยแต่เปลี่ยนอุปกรณ์อย่างอื่น และตอนนี้ผมก็ใช้ ASRock Conroe 1333 d667 อยู่เลยเอารูปในคู่มือมาให้ดูและอยากให้ผู้รู้ช่วยเข้ามาช่วยจับคู่ให้หน่อยว่าจาก Conroe ไป P31 ต้องเสียบสายอะไรตรงจุดไหนบ้างครับ

อันบนASRockอันล่างGIGครับ

ดันนนนน

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

บ้านอยู่ไหนเดี่ยวไปประกอบให้ เดี่ยวบอกคราวๆใหนะ
    จาก ASROCK ไป GIG นะ

2>1
    3>3
    4 CPU
    5ไม่ต้องสนใจ
    6 SLOT RAM
    7>8
    8ไม่ต้องสนใจ
    9 shipset
    10 , 11 , 12 , 14 > 9
    13 > 12
    15 > 11
    16 > ต่อพัดลม
    17,18 > 16
    19 > 7
    20 I DON'T NO
    21 > 11
    22 ต่อPCIe
    23 ต่อการ์ดจอ
    26 > 2
    27ช่างหัวมัน ( ได้กี่โลก็ไม่รู้ )
    28 ให้ดู 27
    29 ถ่านไฟฉายตราเขียดตะปาด

ผิดถูกก็ขออภัยด้วยนะ ทำแบบนี้ก็ งงเองเหมือนกัน แต่ก็หน้าจะให้ได้ละ อิอิอิ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ผมว่ายากสุดก็ตรงสายเพเนลหน้าเครื่องนั้นล๊ะ อ่านคู่มือดีๆละกัน

Quote Originally Posted by OoKengZaoO View Post
    บ้านอยู่ไหนเดี่ยวไปประกอบให้ เดี่ยวบอกคราวๆใหนะ
    จาก ASROCK ไป GIG นะ

2>1
    3>3
    4 CPU
    5ไม่ต้องสนใจ
    6 SLOT RAM
    7>8
    8ไม่ต้องสนใจ
    9 shipset
    10 , 11 , 12 , 14 > 9
    13 > 12
    15 > 11
    16 > ต่อพัดลม
    17,18 > 16
    19 > 7
    20 I DON'T NO
    21 > 11
    22 ต่อPCIe
    23 ต่อการ์ดจอ
    26 > 2
    27ช่างหัวมัน ( ได้กี่โลก็ไม่รู้ )
    28 ให้ดู 27
    29 ถ่านไฟฉายตราเขียดตะปาด

ผิดถูกก็ขออภัยด้วยนะ ทำแบบนี้ก็ งงเองเหมือนกัน แต่ก็หน้าจะให้ได้ละ อิอิอิ
    ขอบคุณมากครับ
    ผมอยู่หาดใหญ่อ่ะครับถ้าท่านสะดวกเชิญได้เลยครับจะต้อนรับอย่างดี5555+

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ค่อยๆทำครับใจเย็นๆ

มันง่ายกว่าที่คิดเยอะ อุปกรณ์คอม เสียบผิดที่มันยัดไม่เข้า มือใหม่แนะนำคู่มือ+แว่นขยายหรือไฟฉายช่วยครับ

ลองทำดูครับ ติดตรงไหนแล้วมาลองถามดูอีกที

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ผมว่ายากสุดก็ตรงสายเพเนลหน้าเครื่องนั้นล๊ะ อ่านคู่มือดีๆละกัน
    ขอบคุณครับ
    นั่นแหละครับที่ผมกังวล

Quote Originally Posted by RBS_SYSTEM View Post
    ค่อยๆทำครับใจเย็นๆ

มันง่ายกว่าที่คิดเยอะ อุปกรณ์คอม เสียบผิดที่มันยัดไม่เข้า มือใหม่แนะนำคู่มือ+แว่นขยายหรือไฟฉายช่วยครับ

ลองทำดูครับ ติดตรงไหนแล้วมาลองถามดูอีกที
    ขอบคุณคับ

รอผู้รู้ท่านอื่นต่อไปคับ
    เพื่อความมั่นใจ55

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Quote Originally Posted by katsumoto View Post
    ขอบคุณครับ
    นั่นแหละครับที่ผมกังวล
    โดยปกติคู่มือมีบอกชัดเจน ที่นี้ก็มาดูว่าที่เคสท่านสายเหล่านั้นเขียนไว้ชัดเจนมั้ย

ถ้าไม่ก็ หุๆ

แต่ส่วนใหญ่ก็
    -สีเขียนเป็น led pw
    -สีแดง led hdd
    -สีม่วง เป็นปุ่ม reset
    -สีส้ม เป็น ปุ่มเปิดเครื่องครับ

ส่วนusb ก็ แดง ขาว เขียว ดำ เรียงจากฝั่งขาหนึ่ง อิิอื

ลองดูไม่พ้นแนวนี้

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

มันวุ่นวายแบบนี้เลยเหรอ เพิ่งรู้นะเนี่ย (อิอิ แซวเล่นน่ะครับ)

ตอนประกอบคอม ก็เปิดคู่มือ แล้วก็ค่อยๆเสียบไปเรื่อยๆ เด๋วก็เสร็จเอง

มันมีสำคัญอยู่ไม่กี่จุด แต่ที่ต้องดูดีๆหน่อยก็จะเป็น Connector ที่ต่อพวกสวิตซ์/LED ต่างๆ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

'_'a ขอร่วมแจมถามหาความรู้ในนี้ด้วยเลยล่ะกันนะครับ

หัวต่อไฟแบบ 3Pin ในบอร์ดหนึ่งๆมันมีที่ต่อกี่ที่เหรอครับ
    เพราะผมเห็นเค้าขายพัดลมแบบหัว 3Pin กันเยอะแยะเลย แต่ทั้งบอร์ดผมหาที่ต่อหัว 3Pin ได้ที่เดียวเองอ่ะ
    เลยอยากถามว่า หัว 3Pin มีที่ต่อพ่วงแบบหัว Molex 4Pin ไหมครับ ( ประมาณว่า เข้า 1 ออก 2 แบบนี้ครับ )

ว่าแต่สายต่างๆในเคสเนี่ยมันจะมีระบุไว้รึเปล่าครับว่าสายนี้คืออะไร

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

Quote Originally Posted by katsumoto View Post
    ว่าแต่สายต่างๆในเคสเนี่ยมันจะมีระบุไว้รึเปล่าครับว่าสายนี้คืออะไร
    มีบอกไว้หมดครับ
    ลองเปิดคู่มือเมนบอร์ดแล้วทำตามไปง่ายๆๆครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

เอาง่าย ๆ ก็ก่อนจะถอดตัวเก่าก็เทียบกะตัวใหม่ก่อนงับ

Giga

ASRock

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    เดี่ยวนี้เค้าแบ่งเป็น สีสรรแล้วนะลุง ไม่หน้าจะยากนะ บางอันนี้แยกกันอยุ่เลย

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

ระวังขา CPU งอนะท่าน 5555++ เราเตือนคุณแล้ว

Bookmarks

Bookmarks