Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องซาวด์การ์ดทำเพลงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tanawat26 View Post
    พี่ๆพอจะแนะนำให้ได้มั้ยครับว่าซาวด์กลองคองโก้ ทอมและอื่นๆจะไปหาได้ที่ไหนครับจากโปรแกรมไรครับ
    อันนี้ไม่ค่อยได้ใช่แฮะเดี๋ยวรอคนอื่นๆมาตอบดีกว่า

-----------------------------------

พี่อ้นกลับบ้านได้แล้ว...ทุกคนคิดถึง(ผมก็ด้วย)

Comment

Originally posted by phokha View Post
      อยากให้ไปอ่าน ที่ www.patid.com มากกว่า
      ถามไปแล้ว มีคนช่วยตอบกันเยอะ หลากหลายความเห็น

3 ข้อบน ก็คงเป็นไปตามพื้นฐานความรู้ ประสบการณ์และการฝึก
      เกินความสามารถที่ผมจะแนะนำนะครับ
      4. - ซาวด์การ์ด
      ราคาต่ำกว่าหมื่น ไม่ค่อยมีมากนัก ดู Julia, Emu 0404 ,SB audigy
      พวกนี้ต้องหาไมค์ปรีแอมป์เพิ่ม หรือพวกไดเร็กต์บอกซ์สำหรับอัดกีตาร์

ส่วนช่วงหมื่น-2หมื่นนี่ เยอะแยะเลยครับ ผมแนะนำของช่วงนี้

ที่เกิน2หมื่นไป ก็จะมีอินพุต เอาต์พุต มากขึ้น หรือไม่ก็คอนเวอร์เตอร์คุณภาพดีกว่า
      ถ้าเพิ่งเริ่มต้นยังไม่ต้องไปมองมันครับ

- ไมค์ มี2แบบให้เลือก
      ไดนามิกไมค์ มาตรฐานก็ shure sm58 ประมาณ 4พัน
      คอนเดนเซอร์ไมค์ โดยปกติจะรับเสียงได้ดีกว่า ไดนามิกไมค์ข้างบนนั่น แต่เพราะมันรับดี เลยต้องมีห้องเงียบๆไว้อัด
      ไม่เช่นนั้น เสียงหมูหมากาไก่ มอเตอร์ไซค์ เข้ามาหมด เหมือนสาวหล่ะครับ อยากได้สวยกว่าเราก็ต้องลงทุนมากกว่า
      ราคาอยากให้ใช้พวกราคาเกินหมื่นขึ้นไป ยี่ห้อแนะนำก็ rode, studio project , XML, CAD
      ยี่ห้อพวกนี้รุ่นต่ำกว่าหมื่นก็มีแต่ขอให้มองผ่านไป ผมเคยขี้เหนียวซื้อรุ่นถูกมาใช้ สุดท้ายก็ต้องซื้อใหม่

- ลำโพงมอนิเตอร์ สำคัญมาก ที่จะต้องได้ลำโพงที่มีมาตรฐาน ตอบสนองทุกความถี่ใกล้เคียงกัน
      พวกที่ราคาต่ำกว่าหมื่น5 ผมว่าไม่ต่างจากลำโพงคอมสักเท่าไหร่
      ตอนใช้ฟังดูดีที่ห้องเรา แต่เอาไปเปิดที่อื่นแล้วเสียงเน่าทุกที
      ลำโพงที่ยอมรับได้ ไม่แพงมาก ก็ยี่ห้อ KrK, Tapco
      ผมเองใช้ alesis รุ่นเก่าอยู่ ก็โอเคสำหรับคนจนอย่างผม แต่รุ่นใหม่ของเขาไม่เวิร์คแล้วครับ เลยไม่แนะนำ

เดี๋ยวเขาก็แนะนำให้ไป www.patid.com อยุ่ดีหล่ะครับ

ไดนามิกไมค์ มาตรฐานก็ shure sm58 ประมาณ 4พัน

อันนี้ ผมว่าไม่ใช่แค่มาตรฐานแล้วนะคับ เป็นไมค์ขั้นเทพในตำนานอันนึงแล้วคับ ควรมีไว้ประจำการ

คอนเฟริ์ม แอน ฟันธง ตัวนี้ แหล่มมากก

Comment

Originally posted by phokha View Post
        มันเหมือนเป็ด หน่ะครับ
        มีหลายอย่างแต่ไม่เก่งสักอย่าง

ไม่เหมาะกับคำว่า "เนี๊ยบเหมือนสตูดิโอ" เลยครับ
        ถ้าจะเอาละเอียด ไปถามที่ patid.com ดีกว่า
        ผมก็ไม่เคยใช้ตัวนี้
        คนอื่นน่าจะตอบได้ดีกว่าผม

-----
        คุณ UnderoatZ คำว่า ​Flat = ราบเรียบ
        เส้นกราฟ การตอบสนองความถี่ ราบเรียบ
        ก็คือมันตอบสนองทุกความถี่ เท่าๆกัน ไม่มีย่านไหนโด่ง หรือด้อยกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
        สอบถามนิดนะครับ ทำจะอัด กีตาร์+guitar rig แบบ real time ในcubase ต้องทำไงครับ ตอนนี้ไม่มีแอมป์เลยต้องพึ่ง guitar rig อะครับ
        ผมใช่การ์ดธรรมดา SB0220 กีตาร์ต่อหัวแปลง 3.5 เข้า mic in ครับ จะทำ เดโม่อัดไว้ฟัง กันลืมอะครับ

Comment

อัดเพลงร้องเพลงเล่นๆ ผมใช้ xfi xtreme music แล้วก็ห้องเงียบๆ ไมค์ดีนิดนึง แล้วก็ปรับแต่งเอาครับ

แต่ถ้าจริงจังผมก็ไม่รู้อะนะ ว่าใช้อะไรกันอะครับ

Comment

ลองหาข้อมูลอีกเว็บดูนะครับน่าจะได้ข้อมูลเยอะกว่าอะนะ

Comment

Working...
            X