overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ::ทาซิลิโคนเงิน แล้ว CPU ร้อนกว่าเดิม::

OverclockZone Member ounzo's Avatar

Question ::ทาซิลิโคนเงิน แล้ว CPU ร้อนกว่าเดิม::

เครื่องเราทาแล้วเย็นลง (เค้ามาทาให้ไม่ได้ทาเอง)

อีกคเรื่อง อุณหภูมิเดิม 45-46 เราแกะ มาทาซิลิโคน
    แกะซิงค์มาเป่า
    CPU แกะออกมาไม่ได้ เลยทาลงไปบน CPU แบบยังอยู่บน MB
    ติดทุกอย่างเข้าไปแล้ว

เปิดคอม ปรากฎว่า ขึ้นไปที่ 57- 58 คงที

มีสาเหตุจากอะไรบ้างคะ ที่ ทาซิลิโคนเงิน แล้ว CPU ร้อนกว่าเดิม

ปล.ขออนุญาติ ตั้งกระทู้ใหม่นะคะ นี้อีกเครื่องนึงอ่ะคะ
    Last edited by ounzo; 16 Nov 2010 at 02:48:02.

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ตัวเก่าที่ทาได้เช็ดซิลิโคนเก่าออกหมดรึป่าวครับ

ว่าแต่พวกเงินนี่มันต้องไช้ไปสักระยะนี่ครับ มันถึงจะลดอะ

OverclockZone Member ounzo's Avatar

เช็คออกแต่ไม่หมดอ่ะคะ เก่าเป็นซิลิโคนสีขาว
    ทาเมื่อ 4 เดือนที่แล้ว
    เช็คยากเพราะมันเข้าไปติดในซอกซิ๊ง
    ส่วนที่นาบกับ CPU มันไม่เป็นแผ่นทึบเหมือนเครื่องเรา
    แต่มันเป็น ซี่ๆ เหมือนซิงค์ที่การ์ดจอแบบไม่มีพัดลมอ่ะคะ
    แต่ก็เขี่ยๆออกแล้วแต่ไม่หมด

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

ใส่ "ซิงค์" ไม่แน่นรึเปล่า ลองดูดีๆครับ อาจจะไม่ลงล็อคอ่ะครับ ลองๆดูก่อนละกัน ไม่เสียหายครับ ^^"

OverclockZone Member โชติก's Avatar

อืมม...เราก็เคยรู้สึกคล้ายจขกท.นะ อุตส่าห์ซื้อ MX-1 มาใช้ ที่ไหนได้อุณหภูมิมันสูงกว่าใช้ซิลิโคนสีขาวๆของ Thermaltake ที่แถมมาตอนซื้อฮีตซิงค์ Pipe 101 ซะอีก เขาบอก MX-1 ต้องใช้ไปหลายๆวันอุณหภูมิจึงจะลดลง ของเราไม่เป็นเช่นนั้นเลย แปลกดี สงสัยจะทำอะไรผิดสูตรเป็นแน่

OverclockZone Member celese's Avatar

ใช้ MX-1 ตอนทาแล้วใช้วันแรกๆ อุณหภูมิก็ร้อนขึ้นนะครับ แต่ผ่านไปวันสองวันก็ลดลงมาปกติ
    ตอนหยดก็หยดจึ๋งเดียวไว้ตรงกลาง
    ส่วนของกรณีเจ้าของกระทู้ไม่น่าใช่ใส่ซิ้งไม่แน่นนะครับ ในความคิดผมนะ เพราะถ้าซิ้งไม่แน่น ไม่น่าจะแค่ 57-58 แค่เปิดก็ดับแล้วมั๊ง แต่ลองขยับๆ เช็คดูก็ดีครับ หรือไม่ก็น่าจะเป็นเพราะขูดของเก่าออกไม่หมด

OverclockZone Member kavinto's Avatar

เวลาเช็ดออกตอนระวังอย่าเอามือไปโดนหน้าสัมผัสนะครับ ไขมันและความสกปรกมันจะทำให้ซิลิโคนทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
    แล้วก็ลองเอามือแตะๆ sink ดูหน่ะครับว่ามันร้อนหรือเปล่า ถ้า cpu อุณหภูมิสูงแล้ว sink ไม่ร้อน
    ก็แสดงว่าใส่ sink ไม่แน่นครับ

OverclockZone Member kavinto's Avatar

อีกนิดครับ
    ซิลิโคนบางตัวต้องใช้เวลาในการ set ตัวนะครับ ลองเช็คดูครับ

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

เคยได้ยินมานะครับ ว่าถ้าทาหนาไปก็ไม่ช่วยระบายความร้อนนะ มันจะร้อนซะเอง ให้ทาบางๆพอประมาณ

OverclockZone Member squaregods's Avatar

เช็คซิลิโคนเก่าออกให้หมดแล้วทาซิลิโคนใหม่ให้บางที่สุดครับเป็นวิธีที่ถูกต้อง

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

บางทีอาจจะเป็นที่ใส่ซิ้งค์ไม่สนิทครับ ลองตรวจขาล็อคซิ้งค์ดูอีกทีนึง

OverclockZone Member

ใช้น้ำมันไฟแชก เช็ดเอาคับ เกลียงชัว

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

รอดูอาการไปซัก3 4วัน งับ

OverclockZone Member diamondback's Avatar

Quote Originally Posted by U9WS View Post
    ใช้น้ำมันไฟแชก เช็ดเอาคับ เกลียงชัว
    แอลกอฮอล์ก็พอครับออกเหมือนกัน ถ้าใช้น้ำมันก็จุดไฟเผาเลยดีกว่าผมว่า อะล้อเล่นน่า อิอิ

OverclockZone Member oygnon's Avatar

ไหนๆ ก็เรื่อง ทาซิลิโคนเงินแล้ว ขอถามต่อจากเจ้าของกระทู้ทีนะครับ
    ถ้าใช้ซิลิโคนเงิน แล้ว พอถอดซิงค์ออกมา มันแห้ง เราต้องทาใหม่ใช่ไหมครับ หรือใช้ยังงั้นได้เลย
    พอดีถอดซิงค์ออกมาทำความสะอาดอ่าครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

มี 2 เหตุผลครับ
    1. ซีลีโคนอ่อน ไม่ก็
    2. ใช้ไม่เป็น

OverclockZone Member THM's Avatar

คนทาไม่หล่อ ก็เลยร้อน......55

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

Quote Originally Posted by THM View Post
    คนทาไม่หล่อ ก็เลยร้อน......55
    น่าจะใช่ อุณหภูมิ CPU วัดหน้าตาคนใช้ หิหิหิ
    < 30c หล่อมากๆ
    30 - 40c หล่อปกติ
    40-50c พอดูได้
    50-60c ขี้เหล่ ละ
    60c > ???

5 5 5
    งั้นผมก็หล่อมากๆ + โครต ๆ เลยละ CPU 24c

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ครับตอนทาน่ะทาให้บางที่สุดเท่าที่จะทาได้นะครับทาเยอะไม่ใช่ว่าจะดีนะมันทำให้ร้อนนะครับ และก็ไอ้ ซิลิโคลนเก่าเช็ดออกให้หมดนะครับแล้วค่อยทา

OverclockZone Member kingstonman's Avatar

ทาซิลิโคนก็เหมือนกับเรากินข้าวนั้นแหล่ะครับ ถ้าเรากินน้อยก็หิวเร็ว แต่ ถ้าเรากินมากเกินไปก็แน่นท้องหรืออาจจะทำให้จุก เพราะฉะนั้นเราต้องกินให้พอดีกับความต้องการของร่างกายเราไม่มากไปและไม่น้อยไป

Bookmarks

Bookmarks