Announcement

Collapse
No announcement yet.

::ทาซิลิโคนเงิน แล้ว CPU ร้อนกว่าเดิม::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ::ทาซิลิโคนเงิน แล้ว CPU ร้อนกว่าเดิม::

เครื่องเราทาแล้วเย็นลง (เค้ามาทาให้ไม่ได้ทาเอง)

อีกคเรื่อง อุณหภูมิเดิม 45-46 เราแกะ มาทาซิลิโคน
    แกะซิงค์มาเป่า
    CPU แกะออกมาไม่ได้ เลยทาลงไปบน CPU แบบยังอยู่บน MB
    ติดทุกอย่างเข้าไปแล้ว

เปิดคอม ปรากฎว่า ขึ้นไปที่ 57- 58 คงที

มีสาเหตุจากอะไรบ้างคะ ที่ ทาซิลิโคนเงิน แล้ว CPU ร้อนกว่าเดิม

ปล.ขออนุญาติ ตั้งกระทู้ใหม่นะคะ นี้อีกเครื่องนึงอ่ะคะ
    Last edited by ounzo; 16 Nov 2010, 02:48:02.

ตัวเก่าที่ทาได้เช็ดซิลิโคนเก่าออกหมดรึป่าวครับ

ว่าแต่พวกเงินนี่มันต้องไช้ไปสักระยะนี่ครับ มันถึงจะลดอะ

Comment

เช็คออกแต่ไม่หมดอ่ะคะ เก่าเป็นซิลิโคนสีขาว
      ทาเมื่อ 4 เดือนที่แล้ว
      เช็คยากเพราะมันเข้าไปติดในซอกซิ๊ง
      ส่วนที่นาบกับ CPU มันไม่เป็นแผ่นทึบเหมือนเครื่องเรา
      แต่มันเป็น ซี่ๆ เหมือนซิงค์ที่การ์ดจอแบบไม่มีพัดลมอ่ะคะ
      แต่ก็เขี่ยๆออกแล้วแต่ไม่หมด

Comment

ใส่ "ซิงค์" ไม่แน่นรึเปล่า ลองดูดีๆครับ อาจจะไม่ลงล็อคอ่ะครับ ลองๆดูก่อนละกัน ไม่เสียหายครับ ^^"

Comment

อืมม...เราก็เคยรู้สึกคล้ายจขกท.นะ อุตส่าห์ซื้อ MX-1 มาใช้ ที่ไหนได้อุณหภูมิมันสูงกว่าใช้ซิลิโคนสีขาวๆของ Thermaltake ที่แถมมาตอนซื้อฮีตซิงค์ Pipe 101 ซะอีก เขาบอก MX-1 ต้องใช้ไปหลายๆวันอุณหภูมิจึงจะลดลง ของเราไม่เป็นเช่นนั้นเลย แปลกดี สงสัยจะทำอะไรผิดสูตรเป็นแน่

Comment

ใช้ MX-1 ตอนทาแล้วใช้วันแรกๆ อุณหภูมิก็ร้อนขึ้นนะครับ แต่ผ่านไปวันสองวันก็ลดลงมาปกติ
            ตอนหยดก็หยดจึ๋งเดียวไว้ตรงกลาง
            ส่วนของกรณีเจ้าของกระทู้ไม่น่าใช่ใส่ซิ้งไม่แน่นนะครับ ในความคิดผมนะ เพราะถ้าซิ้งไม่แน่น ไม่น่าจะแค่ 57-58 แค่เปิดก็ดับแล้วมั๊ง แต่ลองขยับๆ เช็คดูก็ดีครับ หรือไม่ก็น่าจะเป็นเพราะขูดของเก่าออกไม่หมด

Comment

เวลาเช็ดออกตอนระวังอย่าเอามือไปโดนหน้าสัมผัสนะครับ ไขมันและความสกปรกมันจะทำให้ซิลิโคนทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
              แล้วก็ลองเอามือแตะๆ sink ดูหน่ะครับว่ามันร้อนหรือเปล่า ถ้า cpu อุณหภูมิสูงแล้ว sink ไม่ร้อน
              ก็แสดงว่าใส่ sink ไม่แน่นครับ

Comment

อีกนิดครับ
                ซิลิโคนบางตัวต้องใช้เวลาในการ set ตัวนะครับ ลองเช็คดูครับ

Comment

เคยได้ยินมานะครับ ว่าถ้าทาหนาไปก็ไม่ช่วยระบายความร้อนนะ มันจะร้อนซะเอง ให้ทาบางๆพอประมาณ

Comment

เช็คซิลิโคนเก่าออกให้หมดแล้วทาซิลิโคนใหม่ให้บางที่สุดครับเป็นวิธีที่ถูกต้อง

Comment

บางทีอาจจะเป็นที่ใส่ซิ้งค์ไม่สนิทครับ ลองตรวจขาล็อคซิ้งค์ดูอีกทีนึง

Comment

ใช้น้ำมันไฟแชก เช็ดเอาคับ เกลียงชัว

Comment

รอดูอาการไปซัก3 4วัน งับ

Comment

Originally posted by U9WS View Post
                            ใช้น้ำมันไฟแชก เช็ดเอาคับ เกลียงชัว
                            แอลกอฮอล์ก็พอครับออกเหมือนกัน ถ้าใช้น้ำมันก็จุดไฟเผาเลยดีกว่าผมว่า อะล้อเล่นน่า อิอิ

Comment

ไหนๆ ก็เรื่อง ทาซิลิโคนเงินแล้ว ขอถามต่อจากเจ้าของกระทู้ทีนะครับ
                              ถ้าใช้ซิลิโคนเงิน แล้ว พอถอดซิงค์ออกมา มันแห้ง เราต้องทาใหม่ใช่ไหมครับ หรือใช้ยังงั้นได้เลย
                              พอดีถอดซิงค์ออกมาทำความสะอาดอ่าครับ

Comment

Working...
                              X