Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU วัตต์เยอะกับวัตต์น้อย ถ้านำมาใช้กับ ATOM จะใช้ไฟต่างกันหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU วัตต์เยอะกับวัตต์น้อย ถ้านำมาใช้กับ ATOM จะใช้ไฟต่างกันหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผมมี enermax 460W อยู่ไม่ได้ใช้
    และกำลังจะจัดชุดโหลดบิตอยู่
    เน้นโหลดอย่างเดียว
    กะว่าจะหาพวก atom มาใช้
    มีปัญหาสงสัย
    ว่าถ้าผมใช้พวกชุดประหยัดไฟเช่น atom
    การบริโภคไฟฟ้ามันกันขึ้นตัวชุด atom หรือขึ้นกับ วัตต์ของ PSU ครับ

ง่าย ๆ คือถ้าผมเอาตัว 460w มาใช้มันกินไฟมั้ยครับ

จ่ายไฟ ตามที่อุปกรณ์ในเครื่องร้องขอ แค่นั้น

Comment

"โหลดเท่าไร จ่ายเท่านั้น"

PSU 1000W แต่ Atom ใช้งานทั้งชุด 50W มันก็จ่ายแค่ 50W ครับ เลือกค่า efficient ของ PSU สูงๆไว้ก็พอครับ

แต่แนะนำว่า ค่า efficient ของ PSU ส่วนใหญ่จะมีค่าสูงสุดก็ต่อเมื่อจ่ายประมาณ 50-70%
      ดังนั้น เอาPSU ที่มีวัตต์ต่ำๆมาใช้ดีกว่าครับ ให้้เหมาะสม ไม่เปลืองงบด้วย

Comment

ชุด atom ครับ

Comment

กินไฟเท่าเดืมน่ะ ประมาณ 4w ขนาดนั้นมาใช้ก็เวอร์ไปหน่อย

Comment

ถ้าหาได้ หา PSU Watts ต่ำ eff สูงๆมาใช้ครับ ซัก 200W กำลังดี(ต่ำกว่านี้ก็ไม่เป็นไร แ่ต่คงหาลำบาก ยกเว้น Pico PSU)

PSU หาก load ต่ำกว่า 20% ของที่ PSU ทำได้แล้ว ค่า eff จะลดลงเยอะครับ
            แุต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆ หา PSU ดีๆ วัตต์ต่ำที่สุดเท่าที่หาได้ครับ
            Last edited by Snake; 24 Mar 2009, 16:22:30.

Comment

tt ครับได้80+ขั้นgold(สูงสุด ดูเป็นรุ่นๆไปนะครับไม่ใช่ทุกรุ่น) ยี่ห้ออื่นไม่ทราบ

เครื่องท่านใช้กี่วัตต์ ก็ลองใส่ตัวเลขดู ในช่องที่4 ครับจะบอกว่าPSUรุ่นใหนของใครได้ค่าบริโภคไฟเท่าใหร่
              ทีนี้ก็ดูว่าเจ้าใหนขายในไทย เอาไว้เป้นตัวช่วยตัดสินใจครับ
              http://www.80plus.org/manu/psu/psu_d...px?id=0&type=2

Comment

Atom เล็ก ๆน่ารัก อยากได้จัง

Comment

Originally posted by Snake View Post
                  ถ้าหาได้ หา PSU Watts ต่ำ eff สูงๆมาใช้ครับ ซัก 200W กำลังดี(ต่ำกว่านี้ก็ไม่เป็นไร แ่ต่คงหาลำบาก ยกเว้น Pico PSU)

PSU หาก load ต่ำกว่า 20% ของที่ PSU ทำได้แล้ว ค่า eff จะลดลงเยอะครับ
                  แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆ หา PSU ดีๆ วัตต์ต่ำที่สุดเท่าที่หาได้ครับ
                  ลองอ่านเกี่ยวกับ PSU มาหลายกระทู้แล้ว
                  ยังงงอยู่กับค่า eff
                  มันคืออะไรเหรอครับ

Comment

Originally posted by demonine View Post
                    ลองอ่านเกี่ยวกับ PSU มาหลายกระทู้แล้ว
                    ยังงงอยู่กับค่า eff
                    มันคืออะไรเหรอครับ
                    แปลแบบเข้าใจก็ค่าประสิทธิภาพของ psu นั้นแหละ เช่นมี eff อยู่ประมาณ 80%(eff ไม่ใช่ค่าคงที่ เปลี่ยนแปลงตามโหลด) นั้นคือถ้าชุดคอมเรากินไฟอยู่ 100W แล้ว psu จะกินไฟที่ 125 W เพื่อจะให้จ่ายไฟ 100W ให้ชุดคอมเรา ส่วนที่หายไป ก็หายไปกับความร้อน วงจรควบคุม filter ฯลฯ แน่นอนเราจะเสียค่าไฟ 125W ไม่ใช่ 100W หุหุ
                    Last edited by TaO_OaT; 24 Mar 2009, 22:13:42.

Comment

Working...
                    X