Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อแรมOCZ 4Gมา เครื่องอ่าน3.25G งงดิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อแรมOCZ 4Gมา เครื่องอ่าน3.25G งงดิ

วันนี้ผมซื้อแรมใหม่ยี่ห้อ OCZ Reaper HPC OCZ2RPR 4096/1066(2Gx2) มา
    พอมาใส่คลิกขวาMycom ขึ้น3.25เอง ตามรูป
    CPU-Zบอก 4096 แต่บัส 1066 มะเห็นมี
    Everest Ultimate บอก3328Mb DDR2-800 -*-
    งงเลยทีนี้

โทรไปที่ร้านJediที่ซื้อมา(คุณหญิงน่ารักจัง)
    คุณหญิงบอกว่า"คุณใช้WinXP32bit ใช้มั้ยค่ะ...ถ้าเป็น32จะมองเห้นแค่นี้ค่ะ แต่ถ้าWinXP64bitจะเห็นเต็มค่ะ"

เลยอยากจะถามGuruทั้งหลายว่า ถ้าผมใช้WinXP32 แบบนี้ ทั้งๆที่มองไม่เห็นถึง4Gbบัสก็มะถึง
    แต่ความจริงแล้วประสิทธิภาพ ยังเป็น4Gb บัส1066 ใช่หรือเปล่าครับ

พอดีขี้เกลียดลงwindowใหม่อะ เสียดายข้อมูลเยอะแยะเลย

Last edited by mikies123; 24 Mar 2009, 15:32:36.

ไม่
    ไม่
    และก็ไม่
    ใช้งานได้ 3.25 GB ( ดูใน Windows Tas Manager ตรง Memory )
    และใช้งาน บัสแรม เท่าที่รันได้ (ดูใน cpu z หน้า Memory)

นี้ก็ใช้แรม 4 GB บัส 667 เช่นกัน (ใน Note Book)
    ใช้ได้จริง 3.17 GB บัส 640 นะ

Last edited by TWK.; 24 Mar 2009, 15:13:30.

Comment

เห็น 3.25 ก็ใช้ได้ 3.25 ครับ

เรื่องบัสรอเทพด้านล่างครับ

Comment

ผมก็ใช้วินโดว์ 32bit เห็น แค่ 3 กิก เอง ทำใจแล้วหายไป 1 กิก

Comment

แหะๆ ของผมซื้อ G.skill 4g pk มายัดใส่มองเหน 2.9เอง ^^ น้อยก่าพวกนายอีก

Comment

อยากให้เห็นเต็มต้องใช้ 64 bit ครับ แต่ผมก็ไม่ทราบว่าโปรแกรมกับเกมรองรับ 64 bit เยอะรึเปล่า

Comment

ของผมสิ เห็นไม่ถึง 3.25เลย ใส่ 1GB*2 น่ะนี้

ป.ล.แอบมาเนียน

Comment

Bus 1066 ต้องปรับใน Bios ให้มันรัน 1066 ด้วยนะ

Comment

เซงเป็ด
                  ตอนใส่2gอะเห็นเต็มแต่บัสไม่ถึง1066
                  -*-

winXP 64 เค้าว่ากันว่าทำไรไม่ได้มากซะด้วย-*-

Comment

Originally posted by scops View Post
                    Bus 1066 ต้องปรับใน Bios ให้มันรัน 1066 ด้วยนะ
                    ช่างที่ร้านเค้าปรับให้แล้วครับ
                    ตอนมันรันBIOS ก้เห็น DDR2 1066 ครับ
                    แต่เข้าวินโดวแล้วมันไม่ถึง

Comment

ก้อใช้ XP จะเหง แรม 3.3G ...... ถ้าใช้ Vista จะเหง 4G

Comment

อ่าVista
                        ใช่่แล้ว
                        แล้วVistaมันลงแพงมั้ยหว่า

Comment

แต่ RAM มันก็รัน บัส 1066 แล้วนี้ ( แต่เป็น Single Channel -..-" )
                          ส่วนแรม OS 32-bit ก็จะได้ 3 GB กว่าๆ (ต่อให้ Vista 32-bit ก็ใช้ได้แค่ 3 GB กว่าๆ เช่นกัน ถึงจะเห็นครบก็เถอะ)
                          ต้องใช้ OS 64-bit เท่านั้น (หรือ Windows 2003 Server)

Comment

ต่อให้ใช้ vista ก็เห็นแค่ 3.25gb เหมือนกัน ต้องเป็น 64bit เท่านั้น

งงดิ จขกท ไม่เคยอ่านกระทู้ มีกระทู้ถามเรื่องนี้ทุกอาทิด เปิดกลับไปอีกซัก 2 หน้าจะเจอกระทู้แบบเดียวกัน

Comment

ปัญหาโลกแตก เจอคนมักง่ายแบบนี้ ปุ่มค้นหาเคยใช้กันมั่งไหมครับ ถามแบบนี้เป็นร้อยกระทู้แล้วมั้ง

Comment

Working...
                              X