Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเพิ่มRAMจะแรงขึ้นอย่างสังเกตุได้เลยมั้ย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเพิ่มRAMจะแรงขึ้นอย่างสังเกตุได้เลยมั้ย?

สวัดดีครับ
    ผมอยากทราบว่าถ้าเราเพิ่มRAMจาก 1GB เป็น 1.5GB จะเร็วขึ้นมากน้อยเพียงใด
    จะแรงขึ้นอย่างสังเกตุได้เลยมั้ย? แล้วถ้าจาก1Gbเป็น2gbนี่ละ?
    Last edited by ZONEDA; 17 Mar 2007, 09:37:16.

256-512 --> 1G ต่างโครตๆ
    1G-->1.5G ไม่ต่างเท่าไหร่
    1G-->2G ต่างขึ้นมาไม่ถึง30% แต่ถ้าเล่นเกมหนักๆก็5-60%

ตามความรู้สึกนะ ตามแหล่งอ้างอิง ไม่รู้

Comment

มันก็เเล้วเเต่โปรเเกรมที่เปิดใช้ ถ้าพิมงานต่อเน็ตเเรมน้อยๆเพิ่มไปก็ไวเท่าเดิม
      เเต่ถ้าเล่นเกมเว่อๆเเบบพวก Battlefield 2GB ก็ไวขึ้นมาอีกเยอะคับ

Comment

อิอิ มาแอบดู เพราะกำลังจะเพิ่ม Ram จาก 1 เป็น 2 เหมือนกันครับ

Comment

ต่างกันง่ะ โนตบุคผมตอนแรกแรม512 ไปเพิ่มอีก256 เป็น768 ยังดุเร็วขึ้นตั้งเยอะ

Comment

ผมเล่น Battlefield 1g ไป2g เห็นผลเลยคับ
            เเกมส์นี้กิน spec สูงมากๆ การ์ดจอ 7900GS จอ17นิ้วยังเปิดสุดไม่ได้เลย ( 64คนนะ )

Comment

ขึ้นอยู่กับว่าโปรเเกมที่ใช้+วินโด้ใช้เเรมไปเท่าไหร่เเล้ว (สมมุติว่ามีเเรม1G) เเต่ระบบ+โปรเเกรม ใช้ไปเเค่500MB ถ้าเพิ่ม อีก1G เป็น2G ก็ไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นถึงเร็วขึ้น ดูไม่ออกเลยหละ

Comment

512 เล่นโยวกังโหลดช้านิดๆ ตอนออกเกมส์นาน จะฟื้นฟูเสร็จ
                1G เร็วมาก เห็นผลจะๆ

อยู่ที่เกมส์ด้วยละใช้ ram ไปเท่าไหร่

Comment

ถ้าใช้256อัปเป็น512จะรู้สึกว่ามันโหลดโปรแกรมต่างๆเร็วขึ้นแน่
                  ถ้าเพิ่มจาก512ไปเป็น1g เวลาโหลดเกมส์เยอะๆเร็วขึ้นแน่นอนครับ
                  ถ้าใช้xpแนะนำแค่1g ก็พอครับ
                  ยกเว้นพวกเล่นเกมส์ที่ใช้แรมเยอะๆ(ไม่รู้เกมส์ไรมั่งเหมือนกัน)

Comment

ผม up จาก 1กิกเป็น 2กิก ทุกอย่างเร็วขึ้นมากผมไม่ได้เล่นเกมเลยขอไม่พูดถึงแต่เรื่องหนังนิสุดยอดเลยดู DVD แล้วทำอย่างอื่นได้ด้วยสบายมาก (หมายถึงเปิดโปรแกรมหลายตัวแล้วดูหนังไปด้วยนะอย่าคิดมาก ^^)แล้วเล่นเสียง 5.1 นิแต่ก่อน 1กิกจะมีเสียงจีพอเพิ่มเปง2กิกเสียงจีหาย

Comment

ใช้งานปกคิ เกิน1กิกขี้นไปก็ไม่เห็นผลเเล้วครับ ใช้งานปกติ ไม่ถึง 1 กิก ด้วยซ้ำไปครับ

ต้องโปรแกรมโหดๆ หรือเกมส์โหดๆ ถึงจะเห็นผล

ผมดูหนัง file hd 1080P ยังใช้แรมแค่ 600 กว่าๆเอง

Comment

แล้วอย่างผมจะเล่นเกมเนี่ย จาก 1GB เป็น 1.5gb เห็นผลมั้ยครับ (เช่น Call of Duty 2 ,Need for Speed Carbon,Half-Life 2,C&C3)
                        Last edited by ZONEDA; 17 Mar 2007, 12:53:34.

Comment

ผมเล่น BF2 เพิ่มจาก 512 เปน 1.5 Gb. เร็วขึ้นแบบเห็นเลยครับ. ขึ้นอยู่กับ CPU กับ VGA การ์ดด้วย.

Comment

Originally posted by ZONEDA View Post
                            แล้วอย่างผมจะเล่นเกมเนี่ย จาก 1GB เป็น 1.5gb เห็นผลมั้ยครับ (เช่น Call of Duty 2 ,Need for Speed Carbon,Half-Life 2,C&C3)
                            แล้วปกติ คุณใช้แรมตอนเล่นเกมส์อยู่เท่าไหร่อ่าครับ ผมเคยมากสุดตอนเล่นdark messiah 1.2กิ๊ก
                            แรมผม 1กิ๊ก ไม่พอ

Comment

ขอบคุณทุกๆคนที่ให้คำตอบครับ
                              "สรุปว่าขึ้นอยู่กับการใช้โปรแกรมของเราเองว่าเราจะใช้โปรแกรมที่กินแรมขนาดใหน"
                              แล้ว DDRII 677 กับ DDRII 800 ล่ะครับต่างกันมากใหม?ครับ
                              Last edited by ZONEDA; 17 Mar 2007, 14:31:52.

Comment

Working...
                              X