Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอกหน่อยจ้า ขี้เกียจไปร้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอกหน่อยจ้า ขี้เกียจไปร้าน

คือว่าผมจะซื้อคอมมาประกอบเอง ทำทุกอย่างเอง ย้ำอีกที ผมอยากทำเอง

ผมอยากจะถามคนที่รู้ว่า เมื่อประกอบทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว ผมควรทำอย่างไรต่อไป

ต้องลง โปรแกรม อารัยก่อน วินโดว์XPลงยังงัย บอกวิธีและเรียงลำดับ ไดฟ์เวอร์แต่ละฮาร์ดแวร์ที่ต้องลงก่อนหลังให้หน่อยครับ

สเปคเครื่องผม
    -------CPU-----AMD X2 6000+
    -------M/B-----ASUS M3A78
    -------RAM-----GEIL ULTA CL4 4GB(2*2GB)
    -------HDD-----WD 500GB 1ลูก
    -------GPU-----XFX 9800 GTX+
    -------PSU-----ICUTE PRO 650W
    -----------------------ASUS DVD-RW---------------------------

ไม่มีความรู้เรื่องลงวินโดว์เลย เรื่องไบออสด้วย

ปรับยังงัยอ่ะ แบ่งฮาร์ดดิสซ์ใหเเป็น ไดฟ์ C:/ D:/ E:/ยังงัย

ลองทำกับคอมเครื่องเก่า มันก็พังไปเลย เลยไม่กล้าลองทำอีก

มีเว็ปให้ผมอ่านไหมครับ
    Last edited by promise55; 24 Mar 2009, 19:13:32.

Comment

สู้ๆครับ ผมไม่เคยเหมือนกานว่าจาลอง^^"

Comment

งัดมันขึ้นไป ต้นๆบอร์ด

Comment

อึซ อึซ ดัล ดัล

Comment

ขั้นตอนลงโปรแกรม ถ้าจะอธิบาย สำหรับคนที่ไม่เคยมีพื้นฐาน จะพิมเปนตัวหนังสือแล้วอธิบายให้เข้าใจ ต้องบอกว่าไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ขนาดให้โทรคุยไปด้วย แล้วสอนไปด้วย ยังลำบากเลยครับ ที่จะให้เข้าใจไปในทางเดียวกันว่าต้องทำอะไร ตรงไหน

สำหรับผู้ที่ไม่เคยทำ และไม่มีพื้นฐาน สิ่งที่จะสอนได้ดีที่สุดคือ การนั่งดูคนที่ทำเป็นอยู่ข้างๆ แล้วให้เค้าอธิบายทีละขั้นตอนครับ ว่าต้องทำอย่างไร แล้วที่สำคัญเราต้องรู้ว่าขั้นตอนนั้น ทำไปเพื่ออะไร ผมเชื่อว่าคนที่เก่งคอมหลายท่าน ก้อเริ่มต้นมาจากตรงนี้ล่ะครับ สำหรับเรื่องที่จะหัดด้วยตัวเองผมก้อไม่ได้ต่อต้านอะไร แต่ถ้ามีปัญหาอะไรระหว่างขั้นตอนท่านจะทำอะไรไม่ได้เลยเพราะไม่รู้ว่าเปนที่อะไร แล้วจะไปแก้ตรงไหน

Comment

ผมแนะนำวัธีพิ้อนฐานที่จะประกอบเองเป็นคือให้ร้านที่ซื้อประกอบมาให้ลงวินโดวมาให้ครับ จะได้เช็คว่าของที่จะขนกลับมาไม่มีเสียง ไม่งั้น เสียเวลาเสียอารม ตายถ้ามีตัวไดเสีย

แล้วจากนั้นก็เริ่มต้นด้วยการลื้อครับ ลื้อได้ก็ประกอบได้ครับ งานกว่าประกอบมาก ลองแบบที่ผมบอกดูรับรอง เป็นไวกว่า เริ่มประกอบครับ ให้เริ่มจากการลื้อ ผมไม่ได้ล้อเล่นนะครับ เรื่องจริง

จากนั้นก็เริ่มลงวินโดว ใหม่ อยากจลงวินโดว ตอนใหนมันก็ลงได้มีค่าเท่ากันครับ

Comment

อ่อ ผมไม่ได้ดูใครหรือถามใครเลยครับ

555

ศึกษาการฟอแมทตั้งแต่ป.3ด้วยตัวเอง

ทำเป็นป.5ครับ ปัจจุบัน ขึ้นม.3ครับ
                ยังลงวินโด้ไม่เป็นเลยครับ

ไม่รู้ว่ามันเหมือนการฟอแมทรึป่าว

= =

แต่การฟอแมทมันก็แบ่งพาติชั่นเหมือนกันนะครับ

อยากถามผู้รู้ครับ มันเหมือนกันมั๊ยครับ

ตรงที่เซ็ทค่าบูทจากcdอ่ะครับ

ละต่างกับformatยังไงอ่ะครับ

Comment

แล้วจากนั้นก็เริ่มต้นด้วยการลื้อครับ ลื้อได้ก็ประกอบได้ครับ งานกว่าประกอบมาก ลองแบบที่ผมบอกดูรับรอง เป็นไวกว่า เริ่มประกอบครับ ให้เริ่มจากการลื้อ ผมไม่ได้ล้อเล่นนะครับ เรื่องจริง
                  ประกอบผมก็เริ่มจากรื้ออ่ะครับ5555ตอนเด็กๆรื้อเล่นสนุกดี

แต่ผมไม่ชอบต่อสายusbของเคสอ่ะครับ

ผมต้องเปิดหนังสือ = =

Comment

ประกอบคอมมันง่ายกว่าลงวินโด้ เซต Bios หรอครับ

เหงเจ้าของกระทู้ ประกอบได้แต่ลงวินโด้วไม่เป็น

ผมเซตไบออสได้นิสหน่อย (ยกเว้น OC เด้อ) ลงวินโด้ก้อok ละของผม

ผมจะต้องให้ใครสอนเนี่ยอยากประกอบเป็นมั่ง อิอิ

Comment

เรื่องนี้ยาว
                      ใส่แผ่นวินโดว์เข้าไปแล้วจัดการแบ่ง patition ฮาร์ดิส ก่อนนะคับแล้วค่อยลงวินโดว์คับ
                      ส่วนวิธีลงไม่ยากคับหาดูในเน็ตเองนะคับ ผมไม่รู้จะบอกไงดี

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=427767

Comment

Working...
                        X