overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: เล่น The Last Remnant รู้สึกยังไงกันบ้าง

OverclockZone Member 11pm's Avatar

Default เล่น The Last Remnant รู้สึกยังไงกันบ้าง

ในฐานะที่ผมยังไม่เคยเล่น

เพื่อนๆที่เล่นแล้วรู้สึกยังไงบ้าง

เกมเพล์ ?

ภาพ ?

เสียง ?

เล่นจบแล้วควรค่าแก่การนำมาเล่นอีกรอบมั้ย

ถ้าเทียบกับตระกูลไฟนอลนี่พอไปวัดไปวาได้มั้ย

เท่าที่ผมเห็นสกรีนชอตนี่ รู้สึกทำไมเอ้นจิ้นมันดูล้าสมัยจัง

ยังกับเครื่อง ps2 อ่ะ -*- แบบว่าคิดวา่ square น่าจะทำได้ดีกว่านี้

...หรือผมคิดไปเอง

OverclockZone Member AfterBlock's Avatar

สำหรับผม

gameplay สนุกมาก

ภาพ สวยมาก โดยเฉพาะพวกสกิล effect สวยงาม

เสียง เยี่ยมมาก ส่วนตัวผมชอบเสียงเกมส์นี้มาก คุณภาพเสียงดีต้องเปิดดังๆเลย กระหึ่ม ชอบๆ

OverclockZone Member playplay's Avatar

เกมนี้ SQE เค้าใช้ Unreal engine3 นะ ภาพออกมาก็ใช้ได้ แต่ เหมือนทางนั้นคงยังไม่ชินมั้ง จริงๆน่าจะทำได้สวยกว่านี้นะ

เกมเพล ขอบอกเลยว่า แฟนๆ FF จะผิดหวังอย่างแรง และอาจจะงงในระบบการเล่นมากทีเดียว แต่สำหรับคนที่อายุ 25+ น่าจะเคยได้เล่นเกม ตระกูล SaGa มา จะทำให้เข้าใจมากขึ้น เพราะระบบการเล่น คล้ายเกมของ SaGA มากกว่า แต่โดยส่วนตัวผมก็ชอบครับ ระลึกความหลังได้ดี

เกมนี้ คนที่ชอบจริงๆคงเล่นได้หลายรอบครับ เพราะแต่ละรอบที่เล่น จะเก่งไม่เหมือนเดิม คือมันเลือกที่จะเก่งในสายใดๆก็ได้ขึ้นอยู่กับผู้เล่น

OverclockZone Member Gilded's Avatar

ลองเล่นไปได้ไม่ไกล ยังงงๆกับระบบมันพอสมควรครับ

เกมนี้ lv มันคือ battle rank ปะครับ แล้วทำไงมันถึงจะใส่

ลูกทีมได้ 5 คนอะครับ ตอนนี้ยัง 3 อยู่เลย

ส่วนภาพกับเสียงแจ่มครับ

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

Quote Originally Posted by Gilded View Post
    ลองเล่นไปได้ไม่ไกล ยังงงๆกับระบบมันพอสมควรครับ

เกมนี้ lv มันคือ battle rank ปะครับ แล้วทำไงมันถึงจะใส่

ลูกทีมได้ 5 คนอะครับ ตอนนี้ยัง 3 อยู่เลย

ส่วนภาพกับเสียงแจ่มครับ
    ปลดล็อคเนื้อเรื่องไปเรื่อยๆครับ ผมว่าเกมส์นี้ ยากมากเลยสำหรับ คนที่ไม่ชินกับระบบ แบบ Battle rank เพราะเราเก่งศัตรูก็เก่งตามแล้ว ถ้าสู้เก็บของไปเรื่อยๆ ศัตรูก็เก่งตามอีก ผม Save เกือบตลอดทาง ถ้าโดนศัตรู Random ได้ท่า แรงๆก็ เตรียมนอนได้เลยครับ แล้วต้องเลือกทีมดีๆแต่แรกไม่งั้น ตัวอื่นเก่งแล้ว ตัวมาใหม่ พลังต่างกันมากก็ไม่ไหว มัวแต่ไปเก็บ status Battle rank ก็เพิ่มขึ้นอีก
    -*-

OverclockZone Member playplay's Avatar

ตอบคุณ Gilded

ตามเนื้อเรื่องไปเลยครับ เดียวใส่เพื่อนได้เยอะขึ้น

OverclockZone Member bodygrover's Avatar

โดยรวมผมว่าสนุกดีนะ

นั่งเล่นนั่งเก็บ stat & skill ไปเรื่อย

สาวก FF อาจจะไม่ชินระบบ แต่เล่นไปซักพักจะรู้สึกว่า มันได้ลุ้นทุกแมทจริงๆ

บอสบางตัวกว่าจะเก็บได้ โหลดใหม่5-6 รอบ
    พอชนะได้สะใจโคตรๆๆ

ส่วนตัวชอบมากๆ

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

ยากมากเลยอะ เพราะไม่เคยเล่นเกมส์แนวนี้ ต้องวางแผนสู้ดีๆ อะ บางทีโดนทุบทีเดียวตายเลย แต่ยอมรับภาพสวยมาก ขนาดปรับ normal ภาพยังสวยเลย

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

"ไม่ชอบครับ" vincez พูดพร้อมแสดงสีหน้าจริงจัง (ใครที่ดู to aru majutsu no index น่าจะเข้าใจที่ผมพูดนะ อิอิ)

ผมว่าภาพมันก็สวยงายอลังการอยู่หรอกนะ แต่ของใหม่ๆ ก็งี้แหละ ทำออกมาไม่ค่อยจะประทับใจ

ของใหม่ๆ ที่ว่าก็พวก ระบบใหม่ interface ใหม่ๆ ตัวละคร.........สาวๆ ไปไหนหมดครับ...... อะไรพวกนี้แหละ เลยไม่ได้ใจผู้บริโภคเท่าที่ควร

อีกอย่าง หลายๆ คนก็คิดเหมือนกันครับว่า Square Enix ควรจะทำได้ดีกว่านี้ ทั้ง Last Remnant ทั้ง Infinite Undiscovery เป็นเกมส์ที่ทำออกมาได้ไม่ดีครับ

edit : เพิ่มเหตุผลที่ไม่ชอบเข้าไป เพิ่งเห็นว่าพิมพ์ไปไม่มีเหตุผลเลย เหอๆ
    Last edited by VINCEz; 25 Mar 2009 at 12:32:09.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ภาพสวยดี

OverclockZone Member numetal's Avatar

ผมว่าเสียงเกมนี้ไม่ดีเลยนะ เสียงพากย์ก็ไม่ค่อยเหมือนเลย ยิ่ง เดวิด กับ เอมม่า ที่พูดสำเนียงอังกฤษ นี่ไม่ได้เรื่องเลย
    เนื้อเรื่องก็หลวม

โดยรวมผมว่ามันก็เล่นสนุกดีครับ ชอบตอนสู้กัน

OverclockZone Member peeman's Avatar

รู้สึกดีครับ เพลินดี

OverclockZone Member

รวมๆแล้วชอบมากครับ ผมเองไม่เคยเล่นตระกูล SaGa มาก่อนนะ แต่ก็เข้าใจระบบได้อย่างรวดเร็ว (ต้องตั้งใจอ่าน-ดูที่เกมมันสอนด้วยนะครับ ผมเห็นหลายคนมาถึงบ่นว่าไม่รู้เรื่อง ทั้งๆที่เกมมันก็สอนให้เข้าใจง่ายๆอยู่แล้ว)

ระบบ: อาจน่าเบื่อหน่อยในตอนแรกๆ เพราะเกมค่อยๆเริ่มจากช้าๆก่อน (เหมือนเกม Infinite Undiscovery เครื่อง 360 แต่อันนั้นห่วยกว่ามาก หลายชั่วโมงมากๆเลย กว่าจะเริ่มสนุก) แต่พอซักพัก ปาร์ตี้เริ่มใหญ่ขึ้น เริ่มหาซื้อทหารเข้าทัพได้เอง ทีนี้แหละจะสนุกครับ ยิ่งหลังๆเจอศัตรูโหดๆ มากันเยอะๆ วางแผนตีผิดนิดเดียว มีนอนกันง่ายๆ เรียกว่าลุ้นทุกแมทช์เลย

ภาพ: ผมปรับสูงสุดเกือบหมด ยกเว้นเงา (เพราะผมใช้ ATI ปรับเงาสุดแล้วจะกระตุกมากๆ) จะเห็นว่าเกมนี้รายละเอียดเยอะมากนะครับ เพนท์ Texture กัน*****มโหดจริงๆ (ผมว่าศิลปินที่ SQEX คงรู้สึกเหมือนแรงงานทาส) แต่ที่เราดูว่าไม่สวยเท่าพวกเกมฝรั่ง เพราะว่า Polygon ต่อตัวละคร/ฉาก มันน้อยครับ นั่นเพราะ Concept การออกแบบเกมของญี่ปุ่นกันฝรั่งมันต่างกัน ฝรั่งเน้นปั้น Object ชิ้นนึง (สมมติว่าเป็นเสา 1 ต้นละกัน) ก็ปั้นซะโหดเลย แล้วก็จะพยายามใช้เสานั่นซ้ำๆไปเรื่อยๆหลายๆที่ อาจเปลี่ยน Texture แต่ใช้โมเดลเดิมบ้าง ฯลฯ เลยทำให้ไม่ต้องทำงานเยอะ แต่มีสามารถใช้ประโยชน์ได้หลายครั้ง แต่ของญี่ปุ่น ลองดูพวกดันเจี้ยนต่างๆก็ได้ แต่ละเมืองแต่ละดันเจี้ยน แทบจะไม่ซ้ำกันเลย คือต้องทำงานค่อนข้างเยอะ คุณภาพเลยออกมาไม่เท่ากันที่ฝรั่งทำน้อยกว่า แต่เราก็จะได้ประสบการณ์การเดินทางที่หลายหลายกว่า ทำนองนั้นครับ จากลองดูหลายๆเกมมาเปรียบเทียบกันดู

เสียง: ผมปรับเสียงญี่ปุ่นตลอดนะ คุณภาพนักพากย์ญี่ปุ่นก็รู้ๆกัน... ถ้าคุณฟังเสียงอนิเมทีวีได้โดยไม่ตะขิวตะขวงใจ เกมนี้ก็เรียกว่าพากย์ดีมากครับ ส่วน Sound FX ผมใช้แค่ 2 Channel เลยฟังออกไม่มาก แต่เท่าที่จำสมัยเล่น Xobx360 ได้ (เครื่องผมแดงเพราะเล่นเกมนี้) เสียงก็โอเค สมกับมาตรฐานเกมสมัยนี้นะครับ Soundtrack เจ๋งๆก็มีหลายแทรกเลย แต่ถ้าคุณเข้าๆออกๆเหมือง ทำเควสเยอะๆก็อาจมีเบื่อบ้าง เพราะจำนวนเควส/ดันเจี้ยน มันเยอะกว่าจำนวนแทรกของเพลง

การเล่นซ้ำ: ถ้าไม่เบื่อเนื้อเรื่องไปซะก่อน ก็น่าจะเอากลับมาเล่นได้ครับ เพราะอย่างที่บอกด้านบน สู้แต่ละครั้งนี่มีลุ้นตลอด ...แต่ผมว่าน้อยคนนะที่จะกลับมาเล่นซ้ำพวกเกม RPG น่ะ (รอบแรกคุณก็ล่อไปเป็นร้อยชั่วโมงแล้วมั้ง ถ้าจะเก็บเควสให้ครบ) แต่ที่แน่ๆ รอบนึงยาวกว่า RPG ฝรั่งอย่าง Mass Effect หรือ Knight of Old Republic มากครับ

ผมว่าซีรีย์นี้เทียบ Final ได้เลยนะ คงไม่ใช่ในด้านความดัง (เพราะเกมนี้เข้าถึงค่อนข้างยากกว่า) แต่หมายถึงความสนุก ผมเองติดเกมนี้ พอๆกันตอนที่ติด FF XII เลย และเล่นๆไปก็จะรุ้สึกถึงกลิ่นอายแห่ง SQEX เต็มไปหมด เอามาเล่นแก้คิดถึง Final ไปพลางๆได้แน่นอนครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

อยากเล่นอะ ยังไม่ได้โหลดเลย

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

เล่นแล้ว จะหลับเอา

( ระบบต่อสู้ menu มีให้กด น้อยไปหน่อย น่าจะมี การ์เดี้ยนเหมือน FF8 555+ )

OverclockZone Member numetal's Avatar

Quote Originally Posted by Mazzard View Post
    เล่นแล้ว จะหลับเอา

( ระบบต่อสู้ menu มีให้กด น้อยไปหน่อย น่าจะมี การ์เดี้ยนเหมือน FF8 555+ )
    ยิ่งตอนเดินในแมพนี่จะหลับให้ได้เลย แมพโล่งมาก ซ้ายขวาหน้าหลัง คล้ายกันหมด

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

ถ้าง่ายกว่านี้อีกนิดจะสนุกมากเลย -*-

OverclockZone Member Fatesakura's Avatar
    Bangkok, Thailand

ไม่เคยเล่นแนวนี้ แต่แค่ 5 วิ ก็รู้ระบบละ แต่ติดปัญหาอยู่อย่างคือ หาปุ่มไม่เจอ เพราะใช้คีย์บอร์ด T_T

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

FF เองก็เปลี่ยนรูปแบบการเล่นไปเรื่อยๆดูภาค12เริ่มคอลโทรลแปลกไปจากเดิม ภาค13ที่จะออกมานี่ก็คงไม่เหมือนเดิมเช่นกัน

OverclockZone Member poompato's Avatar
    อยู่ลำปาง เรียนมหิดล พญาไท

ผม ติดเกม พอ โหลดลงเสร็จ เล่น แทบ ทุกวัน อยาก FF ลง PC จะดีมาก ครับ อยากเล่น เห็น FF XII มันเป็น PC ครับ มันมีป่าว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks