Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุณภูมิของ 6000+ ร้อนเกินไปมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุณภูมิของ 6000+ ร้อนเกินไปมั้ยครับ

จำได้ว่าตอนใช้ซิ้งเดิมอุณหภูมิมันไม่มากเท่านี้ เพราะผมพึ่งเปลี่ยนซิ้งใหม่วันนี้เอง ทาซิลิโคนที่แถมมากับซิ้งหนาเหมือนกันครับ เปิดใช้งานปกติ เล่นเน็ต ไม่ได้เล่นเกมส์ และไม่เคย OC ด้วยครับ
    ดูใน Bios
    Hardware Monitor
    -CPU Temperature 85C/183F
    -MB Temperature 46C/114.5F

ถ้าถอดซิ้งออกมาแล้วใส่ใหม่โดยใช้ซิลิโคนที่ทาไว้ตอนแรกจะได้มั้ยครับเพราะซิลิโคนไม่มี หุหุ
    Last edited by topok; 25 Mar 2009, 05:11:48.

ใช้อันเก่าได้ครับ ถ้าหาใหม่ได้พวกเย็นๆยี่ห้อ AC ก็ดีครับ แล้วติดซิ้งค์ให้แน่นด้วยนะครับ ว่าแต่นี่บอร์ดยี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ เซ็นเซอร์อาจจะเพี้ยน อาจจะต้องแฟลชไบออสเป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆดู

Comment

ลองเอามือจับดูครับ ว่าร้อนถึง 70 กว่าๆ หรือเปล่า ถ้ามันใจว่าร้อนถึง ก็ถอดออกมาทาซิลิโคตใหม่

Comment

Originally posted by _d View Post
        ใช้อันเก่าได้ครับ ถ้าหาใหม่ได้พวกเย็นๆยี่ห้อ AC ก็ดีครับ แล้วติดซิ้งค์ให้แน่นด้วยนะครับ ว่าแต่นี่บอร์ดยี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ เซ็นเซอร์อาจจะเพี้ยน อาจจะต้องแฟลชไบออสเป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆดู

บอร์ด ASUS M3A ครับ

Comment

ขนาดคอร์ยัง50กว่าๆ ร้อนๆ

Comment

ของผมดูที่ บอด 43
            ดูที่บอด 43 ครับ
            Last edited by Frankie; 25 Mar 2009, 08:48:40.

Comment

มันน่าเกี่ยวกับที่ผมทาซิลิโคนหนาไปเยอะรึเปล่าครับ

Comment

ร้อนมากๆ

Comment

หยดขนาดเท่าเม็ดถั่ว แล้วเอาซิงกดแบบเสมอกันคับ
                  อย่าให้ล้นออกมาเป็นพอ

Comment

ใช้ซิงค์เดิมเหรอ

Comment

ลองโหลดไดร์เวอร์ชิพเซท MB ตัวล่าสุดมาลงดูครับ

Comment

Originally posted by Frankie View Post
                        ของผมดูที่ บอด 43
                        ดูที่บอด 43 ครับ
                        ทำไงถึงจะเย็นแบบของท่านอะ

Comment

ของผมก็เป็นครับร้อนจนใช้ซิ้งที่มาด้วยกันเล่นเกมค้างเลย ต้องลดไฟจาก 1.4 เป็น 1.35 ปัจจุบันเปลี่ยนซิ้งใหม่แล้วใช้ไฟ auto(1.41V) ความร้อนขณะเล่นเกมสุดๆที่ 68องศาครับ
                          Last edited by ROBOTICS_CLUB; 26 Mar 2009, 03:02:21.

Comment

ทำไมถึงได้ร้อนขนาดนั้นอ่าครับ ขนาดเปลี่ยนซิ้งค์นะเนี้ย ลองเอามือจับซิ้งค์ดูสิครับ ว่าร้อนถึง77องศารึปล่าว ถ้าจับแล้วทนไม่ได้เลยนี่คงจะ77องศาจริงๆล่ะครับ แต่ถ้าจับแล้วทนได้หรืออุ่นๆ แสดงว่าตัววัดอุณหภูมิน่าจะเพี้ยนนะครับ

แต่ผมเคยเป็นนะ.. แฟลชไบอัสใหม่แล้วอุณหภูมิidleเพิ่มขึ้นมา2องศา ไฟก็เท่าเดิมงงเลย

Comment

ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ซิ้งเดิม ๆ อุณหภูมิเปลี่ยนไปตามนี้ครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้อุณหภูมิปกติยังครับ

Comment

Working...
                              X