Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกมส์แนว simulation กับแนว อาเขต มันหมายความว่าอะไรครับ ไม่รู้จริงๆนะเนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกมส์แนว simulation กับแนว อาเขต มันหมายความว่าอะไรครับ ไม่รู้จริงๆนะเนี่ย

เล่นเกมส์มาก็นานพอสมควรแต่ไม่รู้ว่ามันหมายความว่ายังไง ดูที่อะไรว่าเป็นเกมส์แนวไหนครับ
    เพื่อนๆช่วยบอกหน่อยนะ หรือลองยกตัวอย่างให้ดูก็ได้ (อายจริงๆ)
    ขอบคุณครับ

เกมแนว simulation ก็เป็นแนวจำพวก จำลองต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการจำลองชีวิต แบบ The sim หรือการจำลองการขับเครื่องบิน จำพวก Flight sim น่ะครับ

ส่วนเกมแนว Arcade (สะกดถูกเปล่าหว่า?) จะเป็นเกมตามตู้หยอดเหรียญ ในความเข้าใจของผม เกมแนวนี้ชอบทำเป็น 2 มิติหง่ะ

Comment

Simulator คือรูปแบบการเล่นที่เหมือนจริง เช่น ถ้าเครื่องบินหรือรถก็จะบังคับเหมือนจริง เลี้ยวยากๆ สมจริง
      จำลองมาจากของจริง รู้สึกกำลังขับของจริงอยู่
      เช่นพวก Flight Sim, Gran Turismo, ตระกูลColin Mclae ภาคก่อนๆ , Race Driver .. อันนี้กึ่งๆ Arcade นิดนึง
      ถ้า Arcade ก็คือแบบ ไม่สมจริง แบบพอกดปุ้บ หักปั้บ เลี้ยวคล่องบรื๋อ อะไรประมาณนั้น
      เช่นพวก Blazing Angle, Need For Speed, Burnout ....

Comment

Originally posted by Tunza! View Post
        Simulator คือรูปแบบการเล่นที่เหมือนจริง เช่น ถ้าเครื่องบินหรือรถก็จะบังคับเหมือนจริง เลี้ยวยากๆ สมจริง
        จำลองมาจากของจริง รู้สึกกำลังขับของจริงอยู่
        เช่นพวก Flight Sim, Gran Turismo, ตระกูลColin Mclae ภาคก่อนๆ , Race Driver .. อันนี้กึ่งๆ Arcade นิดนึง
        ถ้า Arcade ก็คือแบบ ไม่สมจริง แบบพอกดปุ้บ หักปั้บ เลี้ยวคล่องบรื๋อ อะไรประมาณนั้น
        เช่นพวก Blazing Angle, Need For Speed, Burnout ....
        ตามนั้นครับ Arcade ออกแบบมาให้ interface เข้าใจง่าย เล่นง่าย แน้นที่ความสนุกสนานจากตัว

เกมส์เป็นหลัก แตกต่างจาก Simulation ท่เน้นความสมจริงในการบังคับ ยุ่งยาก แต่โคตรชอบเลย

Comment

อ่อ ถ้างั้นคงจะมีแต่แนวรถแข่ง กับเครื่องบิน หรืออะไรที่ใช้ขับประมาณนี้ใช่มั้ยครับ
          เข้าใจแ้ล้ว หายโง่ซักที ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
          X