Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจากลงcFosSpeed v4.50 Build 1456 FINAL ทำไมโหลดบิตช้าลงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากลงcFosSpeed v4.50 Build 1456 FINAL ทำไมโหลดบิตช้าลงอ่ะครับ

ก่อนลงcFosSpeed v4.50 Build 1456 FINAL ผมโหลดบิต(bitcomet)สูงสุดได้50-60ครับหลังลงสูงสุดเหลือ40-50เองครับ ผมศึกษาจากเว็ปต่างๆบอกว่าcFosSpeed จะช่วยให้โหลดบิต เล่นเกมส์และอื่นๆเร็วขึ้น ทำไมถึงช้าลงได้ล่ะครับงง

ปรับเป็นแบบ bandwidth หรือยัง

Comment

ปรับไงอ่ะ

Comment

คุณ jovkajaa จัยครับ ผมปรับไม่เป็นอ่ะครับหาอ่านได้จากที่ไหนบ้างครับผมจะเข้าไปศึกษาหน่อยอ่ะครับเห็นคนที่ลงแล้วโพสบอกว่าลงแล้วไม่ต้องปรับอะไรก็ใช้ได้ดีครับ ผมก็ลงเลย

bandwidth ที่คุณบอกใช่การปรับ bandwidth ใน group policy ให้เป็น0ใช่ไหมครับ

Comment

ตอนนี้หลังจากผมเปิดโหลดบิตมาชั่วโมงกว่าๆ เหลืออัตราโหลดเฉลี่ยประมาณ20กว่าๆเอง โอ้น้อยลงได้อีกครับเศร้าเลยของดีแต่ใช้ไม่เป็นครับ

ปล.อัตราอัพโหลดสูงกว่า อัตราดาวน์โหลดตลอดเลยครับ

Comment

ลองดูว่าคนที่ปล่อยไฟล์นั้นๆ มีจำนวนเท่าไหร่ แล้วเป็น Yes เท่าไหร่ แล้วเราคอนเนกเจอหรือป่าว นะ
            -------------------------------------
            จริง ๆ แล้ว หากเป็นการใช้งานทั่วไปนั้น เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วจะเห็นว่าที่ window ก่อนสุดท้าย ก่อนการติดตั้งจะเสร็จสิ้นนั้น ตัวโปรแกรมจะทำการปรับแต่งให้โดยอัตโนมัติอยู่แล้ว
            จึงไม่จำเป็นจะต้องปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมอีก ก็สามารถใช้งานไปได้ตามปกติครับ
            แต่หากต้องการปรับแต่งจริง ให้ click ขวาที่ icon ที่ system tray แล้วเลือก "ตัวเลือก" และเลือก "ตัวเลือก" อีกครั้ง จะเห็น window "การตั้งค่า Traffic Shaping" เปิดขึ้นมา ซึ่งการปรับแต่งนั้น ส่วนมากจะมี 2 tab หลักคือ โปรโตคอล กับ โปรแกรม โดยการปรับแต่งนั้นความสำคัญของโปรโตคอลจะมากกว่าโปรแกรม
            หากเป็นการปรับแต่งทั่วไป ให้ปรับที่โปรแกรมก็เพียงพอแล้ว โดยเลือกแต่ละ tab ย่อย ซึ่งแต่ละ tab ก็จะเป็นชื่อโปรแกรมต่าง ๆ ที่ต้องการปรับแต่งโดยเฉพาะ และสามารถเพิ่มโปรแกรมต่าง ๆ ที่ต้องการให้ cFos ทำงาน เข้าไปได้อีก เช่น ใน tab ย่อย "แชร์ไฟล์" จะเห็นชื่อโปรแกรม P2P ต่าง ๆ ที่ใช้ในการแชร์ไฟล์ เช่น Bitcomet uTorrent Azureus เป็นต้น การปรับแต่งก็ทำเพียงเลื่อน slidebar ด้านขวามือ ในการตั้งค่าความสำคัญสูงหรือต่ำเท่านั้น ตัว cfos ก็จะให้ความสำคัญกับโปรแกรมนั้น มากกว่าโปรแกรมอื่น ๆ เท่านั้นเอง
            แต่หลักในการปรับแต่งคือ
            สูงมาก: สนทนาเสียง หรืออาจเป็นเกมส์
            สูง: เกมส์ ข้อมูลบันเทิง Telnet และโปรแกรมจำพวก interactive อื่นๆ
            ต่ำ: ข้อมูล Server ข้อมูล FTP
            ต่ำมาก: การส่งข้อมูลเบื้องหลังถาวร เช่น แชร์ไฟล์
            หากไม่แน่ใจ ไม่ควรปรับแต่งใด ๆ ใช้ค่าที่ตัวโปรแกรม cFos ปรับตั้งไว้แต่แรก จะทำให้การใช้งานโดยทั่วไปราบรื่นกว่านะครับ เพราะหากปรับไม่ดี อาจจะทำให้ใช้งานโปรแกรมบางประเภทมีปัญหาได้ หรือไม่ก็ hang เพราะปรับระดับความสำคัญบางโปรแกรมสูงเกินไป จนโปรแกรมพื้นฐานของระบบไม่สามารถทำงานได้เป็นปกติ
            ถ้าต้องการปรับแต่งจริง ๆ ค่อย ๆ ปรับทีละน้อยแล้วลองทดลองใช้งานดูสักพัก หากไม่พบความผิดปกติ ก็ค่อย ๆ ปรับแต่งเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แล้วกันนะครับ

แบบ Ping Time
            เปิด: cFosSpeed จะทำการลดเวลาการ ping ด้วยการลดขนาด badnwdith ลงนิดหน่อย (ถ้าหากจำเป็น).
            ปิด: cFosSpeed will maximize bandwidth at the expense of slightly higher ping times (if necessary).

เท่าที่ทราบ หาก"เปิด" จะเหมาะกับการเล่น Online Game เพราะจะเป็นการส่ง packet ขนาดเล็กที่เปลี่ยนแปลงบ่อยออกไป อย่างรวดเร็ว แต่ถ้า"ปิด" จะเหมาะกับการส่งข้อมูล แชร์ไฟล์ เช่น BitTorrent เพราะเน้นที่ปริมาณข้อมูลที่จะถูกส่งออกไป

เปิด-ปิดการใช้งานแบบ Traffic Shaping กับ คำสั่ง Ping time และเน้นแบนวิช
            คืออะไรครับอยากรู้จริงๆครับ ขอบคุณครับ

- การเปิด-ปิด Traffic Shaping ก็คือ การสั่งให้โปรแกรม cFos ทำงานหรือไม่ทำงาน ในการปรับแต่ง bandwidth นั่นเอง

copy มาอีกทีนะ

Comment

คุณ jovkajaa จัยมากครับได้ความรู้มากเลยครับ ตามที่คุณถ้าไม่แน่ใจ ไม่ควรปรับแต่งอาจมีปัญหาได้ ผมไม่เก่งคอมอยูแล้วไม่ปรับดีกว่าครับเดี๋ยวไปกันใหญ่ ไม่ทราบว่าcFosSpeed v ไหนดีใช้ง่ายครับ ขอคำแนะนำหน่อยอ่ะครับ

Comment

ผมก็เป็นอ่ะเวลาโหลดบิทต้อง Disable Traffic มันไม่งั้นไม่วิ่งเลย

Comment

ถูกครับ ต้อง disble

Comment

Working...
                  X