Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามว่า INTEL / AMD ต่างกันอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามว่า INTEL / AMD ต่างกันอย่างไร

บางท่านเเนะว่า AMD มันไม่เหมาะ เพราะใช้กับโปรเเกรมบางตัวไม่ได้

ส่วนใหญ่ หนูใช้ เล่นเน็ตเป็นหลัก ดูหนัง ฟังเพลง

ใช้ตัวไหน INTEL / AMD คุ้มกว่ากัน ในราคาเท่ากัน

ขอบคุณค่ะ

ไม่รู้เหมือนกัน แต่ชอบ Intel เพราะลากง่ายกว่า

Comment

ไม่ต่าง ทำงานได้หมดทั้ง 2 ค่าย
      สิ่งใหนที่ intel ทำได้เล่นได้ AMD ก็ทำได้เล่นได้หมด
      คุ้ม = มีงบเท่าใหร่

Comment

ผมใช้ amd มาตั้งนาน ยังไม่เคยเห็นโปรแกรมไหนที่ amd ใช้ไม่ได้เลย เคยเห็นแต่โปรแกรมเมอร์เขียนโปรแกรมใช้บางคำสั่งของ intel แต่ดันลืมปรับให้ใช้กับ amd โปรแกรมเลยทำงานบน amd ไม่ได้ แต่อีกอาทิตย์ก็ออก patch มาแก้โปรแกรม ใช้ได้ตามปกติ ถ้าโปรแกรมไหนใช้คำสั่งบางคำสั่งที่ intel ไม่มีและไม่ปรับโปรแกรมให้ใช้ได้ intel ก็ใช้โปรแกรมนั้นไม่ได้เช่นกัน
        Last edited by TaO_OaT; 25 Mar 2009, 15:24:41.

Comment

เเล้วตัวไหนค้มกว่ากัน

INTEL / AMD คุ้มกว่ากัน ในราคาเท่ากัน

ส่วนใหญ่ หนูใช้ เล่นเน็ตเป็นหลัก ดูหนัง ฟังเพลง

ขอบคุณค่ะ

Comment

ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง

รู้แต่ว่ารัก INTEL แต่เป็นกิ๊กกะ AMD

Comment

ผมว่าความสามารถก็พอๆกันนะครับ (AMD ประหยัดกว่า) ถ้าทำงานหนักๆ intel น่าจะเวิกกว่า

Comment

เริ่มต้นกับ amd ก็ได้ครับ เก่งแล้วหากจะหนี amd ไปก็ไม่เป็นไร เพราะหากยังเล่นอะไรไม่มาก ไม่มีความแตกต่างกันเลยครับ

Comment

-ขอบคุณทุกความเห็น

Comment

แตกต่างที่สถาปัตยกรรมครับ เริ่มต้นเลยคงลากกระทุ้กันยาวเพราะคนที่ทราบเรื่องนี้จริงๆมีอยู่เยอะครับ ในเวปนี้ก็ท่วมแล้ว เอาเปงว่าผมก็ไม่เก่งเท่าไหร๋นัก ให้คนที่รู้จริงๆมาตอบดีกว่า ส่วยผู้ที่ไม่ทราบข้อมูลจริงๆ ก็อย่าให้ผู้ถามไขว้เขวนะครับ แต่ 2 ตระกูลนี้ต่างกันแต่รูปแบบการทำงานคล้ายคลึงกันครับ อ่ะง่ายๆ
                    เฟอรรารี่ คือ เฟอรรารี่
                    โตโยต้า คือ โตโยต้า ครับ วิ่งได้เหมือนกัน แต่ สมรรถนะ แตกต่างกันโดนสิ้นเชิงแต่งมากก็วิ่งได้มาก แต่วิ่งนิ้มต่างกันไม่ต้องเค้นมาก ประมาณนั้นครับ

Comment

Originally posted by nickynok View Post
                      แตกต่างที่สถาปัตยกรรมครับ เริ่มต้นเลยคงลากกระทุ้กันยาวเพราะคนที่ทราบเรื่องนี้จริงๆมีอยู่เยอะครับ ในเวปนี้ก็ท่วมแล้ว เอาเปงว่าผมก็ไม่เก่งเท่าไหร๋นัก ให้คนที่รู้จริงๆมาตอบดีกว่า ส่วยผู้ที่ไม่ทราบข้อมูลจริงๆ ก็อย่าให้ผู้ถามไขว้เขวนะครับ แต่ 2 ตระกูลนี้ต่างกันแต่รูปแบบการทำงานคล้ายคลึงกันครับ อ่ะง่ายๆ
                      เฟอรรารี่ คือ เฟอรรารี่
                      โตโยต้า คือ โตโยต้า ครับ วิ่งได้เหมือนกัน แต่ สมรรถนะ แตกต่างกันโดนสิ้นเชิงแต่งมากก็วิ่งได้มาก แต่วิ่งนิ้มต่างกันไม่ต้องเค้นมาก ประมาณนั้นครับ

ตามนี้ครับ

แต่ INTEL คือ BUGATTI VEYRON

AMDคือไรหว่า

Comment

ราคาเท่ากัน ประสิทธิภาพก็ใกล้เคียงกันแหละครับ แต่ AMD เค้าชอบไฟมากก่า intel อ่านะ(เท่าที่รู้)

ปล.ประสิทธิภาพตามราคา

Comment

Originally posted by converseboy View Post

ตามนี้ครับ

แต่ INTEL คือ BUGATTI VEYRON

AMDคือไรหว่า

อืม..

Intel อาจเหมือน Bugatti veyron
                          AMD อาจเหมือน Toyota

วิ่งในกรุงเทพ ก็ครือๆกัน
                          แต่

ตจว.....

ไม่รู้...

โกยยยยยยยยยย

Comment

Originally posted by BaKerStreet View Post
                            อืม..

Intel อาจเหมือน Bugatti veyron
                            AMD อาจเหมือน Toyota

วิ่งในกรุงเทพ ก็ครือๆกัน
                            แต่

ตจว.....

ไม่รู้...

โกยยยยยยยยยย
                            ถูกต้องนะครับ

แต่ INTEL ซิ่งกว่าครับ 0-100 2วิ

AMD 15วิกว่าๆ .............รึป่าวหว่า

โดนตืบแน่กรุ

Comment

เหนือสิ่งอื่นใด มันมาจากเทคโนโลยีเริ่มต้นเดียวกันครับ (ต้องขออนุญาติใช้คำว่ากำพืดเดียวกัน) ผลสุดท้ายมันก็ต้องเหมือนกันแหละครับ

Comment

Working...
                              X