Announcement

Collapse
No announcement yet.

H.A.W.X. [Pilot Guide]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• H.A.W.X. [Pilot Guide]

ผมเพิ่งเคยเขียนอะไรแนวๆนี้ครั้งแรกนะครับ ถ้าอ่านแล้วมึนๆก็ต้องขออภัยด้วย

=============================

ก่อนอื่นจะขอพูดถึงอาวุธแบบต่างๆ รวมทั้งวิธีการเล็งให้โดน และวิธีการหลบนะครับ

1. Joint strike missile
    จรวดแบบแรกนี้ ถือว่าเป็นอาวุธเบสิคสุดๆเลยครับ ไม่ว่าจะเลิกเซ็ตไหนก็จะต้องได้ไอ้เจ้านี่ติดไว้เสมอ
    ระยะทำการ : 2500 m
    ความแม่นยำ : ต่ำ
    อานุภาพ : ปานกลาง
    มุมล๊อค : ปานกลาง

แนวทางการยิง : สำหรับผมไอ้เจ้านี่ยิงไปก็ไม่ค่อยจะโดน จะได้ใช้จริงๆก็ต่อเมื่อมันไม่มีอะไรเหลือให้ใช้(ฮา) ด้วยความที่มันหลบง่ายมาก จะมายิงทีละนัดสองนัด ถ้าคู่ต่อสู้ไม่นูปจริงก็คงยากจะโดน เพราะฉะนั้น ยิงไปรัวๆเลยครับ มันต้องพลาดโดนสักดอกสองดอกแหละ

แนวทางการหลบ : มันก็หลบง่ายอยู่แล้วละนะ ถึงจะไม่ต้องใช้พลุไฟ แค่ตีลังกาไปสักครึ่งรอบก็หลบพ้นแล้ว

2. Multi AA missile
    อันนี้คงจะเป็นจรวดยอดนิยมเลยละ ข้อดีของมันคือล๊อคเป้าได้สูงสุดถึง 4 เป้า
    ระยะทำการ : 6000 m
    ความแม่นยำ : ปานกลาง
    อานุภาพ : สูง
    มุมล๊อค : ปานกลาง

แนวทางการยิง : อันนี้คงจะไม่มีอะไรแนะนำเป็นพิเศษ เพราะผมไม่ค่อยจะได้ใช้ลูกนี้สักเท่าไหร่

แนวทางการหลบ : เจ้านี่จะหลบยาก Joint strike missile ขึ้นมาหน่อย การหลบโดยไม่ใช้พลุไฟจะทำได้ยากขึ้นโดยหันหลังให้มัน แล้วรอระยะประมาณ 1000 m แล้วค่อยตีลังกาขึ้น

3. All aspect missile
    ตัวนี้ละครับที่น่ากลัว ถึงจะเบาที่สุด แต่ด้วยความที่มันหลบยากสุดๆ ทำให้ต้องคิดหนักเวลาเจอคู่ต่อสู้ใช้เจ้านี่เลยละครับ
    ระยะทำการ : 1000 m
    ความแม่นยำ : สูงมาก
    อานุภาพ : ต่ำ
    มุมล๊อค : กว้างมาก

แนวทางการยิง : อันนี้ไม่มีอะไรมาก แค่เข้าไปใกล้ๆในระยะทำการของมัน แล้วก็วนยิงไปเรื่อยๆแค่นั้นละครับ

แนวทางการหลบ : อย่าคิดที่จะหลบเจ้านี่โดยไม่ใช้พลุไฟเด็ดขาด ถึงใช้พลุไฟ ถ้าหลบไม่ดีก็โดนอยู่ดี วิธีหลบให้รอระยะประมาณ500m กดพลุไฟพร้อมตีลังกาหลบ

4. Radar Guide missile
    ถ้าให้เปรียบกับเกมFPSมันก็คือสไนเปอร์ดีดีนี่เองละครับ
    ระยะทำการ : 10000 m
    ความแม่นยำ : สูง
    อานุภาพ : สูงมาก
    มุมล๊อค : แคบ

แนวทางการยิง : - ใครไม่เคยใช้อาจจะไม่รู้นะครับ แต่วิธียิงเจ้านี่คือ ล็อคข้าศึกให้อยู่ในวงล็อคซะ แล้วก็ยิง ระหว่างที่จรวดพุ่งไปต้องคอยบังคับให้เป้าหมายไม่ออกจากวงล๊อคไปซะก่อน
    - วิธีใช้ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด คือกดเบรคตลอดเวลาที่เราล๊อคอยู่ จะทำให้รักษาระยะห่ างได้ดีขึ้น เมื่ออยู่ไกลก็จะคุมวงได้ง่ายกว่า

แนวทางการหลบ : ก็ถือว่าหลบยากนะครับ(แต่ง่ายกว่าข้อ3) ถ้าโดนล๊อคตั้งแต่ระยะไกล จรวดจะพุ่งมาเร็วมาก วิธีหลบที่ผมใช้คือหันหลังหนี แล้วรอระยะเหลือ1000m จึงกดพลุไฟพร้อมตีลังกาครับ

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะเอามาลงเพิ่มอีกนะครับ แต่ตอนนี้ขอทิ้งไว้เท่านี้ก่อนเน้อ

ขอบคูณหลายๆ

Comment

มีอีกตั้งเยอะ ไม่เอามาให้หมดละ
      Cluster, Free fall , Multi AG , Rocket pod ฯลฯ
      แต่ขอบอกว่า JS ล็อคพื้นกะอากาศ ระยะไม่เท่ากันนะ
      อากาศจะประมาณ 2500 แต่ พื้นจะ 3000 มั๊ง จำไม่ได้
      แล้วผมว่าแม่นนี่ ปานกลางนะ ถ้าไม่ยิงสวน Heading มัน ยิงข้างๆก็มีโดน ถ้าเราบินตาม โดนชัวร์ๆ
      แค่มันจะหลงทางง่ายหน่อย ชอบไปตาม Flare

Radar Guide วิธีหลบผมคือบินสวน แล้วพอไกล้ๆก็ ม้วนตัวซักรอบนึง กะให้จรวดวิ่งผ่านตอนเราม้วนอะ ถ้ากะแม่นๆ โอกาสโดนแทบจะไม่ถึง 20%

Comment

Originally posted by Tunza! View Post
        มีอีกตั้งเยอะ ไม่เอามาให้หมดละ
        Cluster, Free fall , Multi AG , Rocket pod ฯลฯ
        แต่ขอบอกว่า JS ล็อคพื้นกะอากาศ ระยะไม่เท่ากันนะ
        อากาศจะประมาณ 2500 แต่ พื้นจะ 3000 มั๊ง จำไม่ได้
        แล้วผมว่าแม่นนี่ ปานกลางนะ ถ้าไม่ยิงสวน Heading มัน ยิงข้างๆก็มีโดน ถ้าเราบินตาม โดนชัวร์ๆ
        แค่มันจะหลงทางง่ายหน่อย ชอบไปตาม Flare

Radar Guide วิธีหลบผมคือบินสวน แล้วพอไกล้ๆก็ ม้วนตัวซักรอบนึง กะให้จรวดวิ่งผ่านตอนเราม้วนอะ ถ้ากะแม่นๆ โอกาสโดนแทบจะไม่ถึง 20%
        อันนี้เฉพาะที่ใช้ในVersus น่ะครับ

Comment

ออ

แต่ใน TDM ตอน Demo ผมก็ใช้วิธีหลบแบบนั้นแหละ มัวแต่บินหนี เสียเวลา มีสิทธิโดนลูก 2 ได้ง่ายๆ ไม่ได้ยิงกันพอดี - -

ตัวเต็มนี่ยังไม่ได้ลองเลยอ่ะ ขี้เกียจโหลดโปรแกรม - -

Comment

stall warning free fall พวกนี้หมายความวาไงหรอครับ ผมเล่นไปด่าน7แล้วยังไม่เข้าใจเลย มึนๆ

Comment

Originally posted by Tunza! View Post
              ออ

แต่ใน TDM ตอน Demo ผมก็ใช้วิธีหลบแบบนั้นแหละ มัวแต่บินหนี เสียเวลา มีสิทธิโดนลูก 2 ได้ง่ายๆ ไม่ได้ยิงกันพอดี - -

ตัวเต็มนี่ยังไม่ได้ลองเลยอ่ะ ขี้เกียจโหลดโปรแกรม - -
              งั้นรอโปรแกรมมันโหลดคุณขึ้นมาเล่น

Comment

ถามเรื่อง ด่านที่มันให้ เรา หลบเรดา อ่ะคับ มันเข้าทางไหน อ่ะ เปง วงสีแดงๆ ซ้อนกันหมดเรย ไปอ่าน กระทู้อื่น ก้ บอกว่า ให้กด alt แล้วจะมีนำร่อง ผม ก็กดแล้วไม่เหงเกิดไรขึ้น หรือว่ามันต้องกด ยังไง กดตอนหนัยอ่ะคับ ช่วยตอบ ที นานและ ไปมะถูก ขอวิธี ระเอียด ก็ดีนะ คับ

Comment

Radar Guide ผมใช้ไม่เคยจะเป็น T_T

Comment

ขอบคุณครับ ไว้จะลองฝึกดูแต่ก็ เล่นไม่เป็นอยู่ดี หลบ missile ไม่เห็นได้เลย แถมยิงก็ไม่โดน ท้อจริงๆ

Comment

Originally posted by fiveoddp View Post
                      stall warning free fall พวกนี้หมายความวาไงหรอครับ ผมเล่นไปด่าน7แล้วยังไม่เข้าใจเลย มึนๆ
                      Stall warning ก็คือระวังความเร็วคุณลดลงมากๆคุณจะตกโดยอิสระด้วยแรง G เพราะเครื่องยนต์คุณจะดับและกว่ามันจะติดก็หลายวินาที

Comment

Originally posted by Antimage View Post
                        Stall warning ก็คือระวังความเร็วคุณลดลงมากๆคุณจะตกโดยอิสระด้วยแรง G เพราะเครื่องยนต์คุณจะดับและกว่ามันจะติดก็หลายวินาที
                        แล้วๆเทคนิคนี้มันสามารถนำมาประยุคไช่ไนสถานะการณ์แบบไหนในเกมส์ได้บ้างครับ

Comment

Originally posted by fiveoddp View Post
                          แล้วๆเทคนิคนี้มันสามารถนำมาประยุคไช่ไนสถานะการณ์แบบไหนในเกมส์ได้บ้างครับ
                          drift หลบ จรวด

Comment

จากข้างบนนะครับ

มันจะช่วย เวลาเข้าโหมด assistance ครับ ถ้าเรากดค้าง แต่ไม่ถึงกับดับเครื่อง แล้วเชิดหัวขึ้น มันจะลดระยะการหมุน ของเครื่องครับ เช่นเราโดนตามอยู่ ก็กดค้างไว้ แล้วหมุนขึ้น มันเหมือน ลังกา มาอยู่ข้างหลังศัตรูอะครับ

Comment

ตอบทีคับ เรื่องด่าน ที่ มันเป็นเรด้า สีแดงๆ อ่ะ ที่ให้กด atl อ่ะคับ แล้วจามีนำร่องอ่ะ ต้องกด ตอนไหน กดที่ไหนหรอ

Comment

Working...
                              X