Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนเมนบอร์ดไม่ลงวินโดว์ใหม่ต้องทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนเมนบอร์ดไม่ลงวินโดว์ใหม่ต้องทำไงครับ

ทำได้ไหมมีโปรเเกรมไรช่วยได้บ้างครับ

(ขอบอกไว้ก่อนวิธีนี้ไม่แน่นอนนะครับแล้วแต่ว่าจะได้หรือไม่ครับ)

1.ทำการโกสอิมเมจไว้ก่อนกันพลาดครับ
    2.พอโกสเสร็จเเล้วให้เขาวินโดไปโดยใช้บอร์ดเก่าเเล้วเขาไปทำการ Uninstall Driver ทั้งหมดเท่าที่ระบบ
    จะให้เอาออกได้ แล้วทำการ รีเครื่องขึ้นมา1ครั้งว่าสามารถเข้าวินโดได้ไหม ถ้าเข้าได้เเล้วมันเรียกหาDriver ก็ใช้ได้
    (แต่ถ้าหากไม่สามารถเข้าวินโดได้ให้ทำการเอาตัวที่โกสไว้เรียกคืนมา)
    3.แล้วพอเข้าวินโดได้มันก็จะเหมือนเราลงใหม่ๆที่ยังไม่มีDriver แล้วเราก็เปลี่ยนบอร์ดแล้วเปิดเข้าไปแล้วลงDriver ตัวของบอร์ดใหม่เข้าไปแล้วก็เป็นอันเสร็จขั้นตอนครับ

(ขอบอกไว้ก่อนวิธีนี้ไม่แน่นอนนะครับแล้วแต่ว่าจะได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับตัววินโดด้วยครับ)

Comment

ตอนที่ผมเปลี่ยนเมนบอดใหม่นะ เปิดเครื่องมาก้อลงแค่ไดร์เวอรเสียง ไดร์เวอร์เนต ละ อืิ่นๆ ที่มีในแผ่นมากับ เมนบอด ก้อใช้ได้แล้วคัฟ

Comment

Windows XP All Service Pack Reload Chipset

แต่ถ้าสมมติว่าบอร์ดเก่าเป็นชิพ Intel และบอร์ดใหม่เป็นชิพ AMD แล้วเอา Reload Chipset ไปใช้ มันจะไม่รับนะครับ ลองอยู่หลายวันแล้วจะทำ Ghost all Chip ก็ยังไม่ได้สักที แต่บอร์ดชิพอื่นได้หมด ยังกลุ้มไม่หาย ท่านใดมีทางสว่างบ้าง

Comment

Working...
        X