Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครียด เพราะไม่รู้(หลาย)เรื่อง ช่วยทีครับผู้รู้ทั้งหลาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครียด เพราะไม่รู้(หลาย)เรื่อง ช่วยทีครับผู้รู้ทั้งหลาย

1. ทำไมลำโพงผมไม่ดัง 5 ตัว ครับ ใช้ของ creative 5.1 ไม่รู้รุ่นไร ใช้มา 2 ปีละ จำใจใช้ทั้งไม่ดัง ผมต่อเข้ากับเมนบรอด ปกติ เมนบรอดรุ่นไรไม่รู้ ก็เห็นเขียน asus PSB-E
    2. หลังจากที่มันไม่ดังสัก ผมจะไปซื้อซาวกาดมาเผื่อมันจะดัง และเสียงดีขึ้น ซึ่งผมศึกษาในเว้ปนี้ดูแล้วก็อยากซื้อ รุ่น Creative Audigy Value มาแปลงตามกระทู้นี้http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=205598 นะครับ
    มันจะดีไหม จะดังครบไหม

แต่ 3. ผมจะอัพคอมเป็น i7 + เมนบรอดรุ่น ดีๆ ที่มันเข้ากับ i7 นะครับ พอดีไม่รู้เรื่องไรเลย แต่รู้ว่าต้องซื้อเมนบรอดรุ่นดีๆที่มันไส่แรมได้เยอะนะครับ น่าเป็นของ asus นะครับ เพื่อนผมบอกว่าถ้าใช้เมนบรอดรุ่นไหม่เสียงมันดีอยู่แล้ว น่าจะดังครบด้วย และดีเท่าๆกับที่ผมจะไปซื้อซาวกาด ในข้อที่สอง
    ตกลงผมจะเอาไรดี ระหว่างซื้อซาวกาด กับรออัพเมนบรอด แต่ถ้าซาวกาดดีกว่า ผมก็ไปซื้อมาก่อนได้เลย

ช่วยคนความรู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1.ไม่แน่ใจว่าดูจาก MB มันรับ 5.1 หรือป่าว
    2.ท่านได้เข้าไปเชตโปรแกรมให้มันทำงาน 5.1 แล้วหรือยังคับ ไม่งั้นมันก็จะทำแค่ 2.1

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องไร

Comment

ตั้งโปรแกรมแล้ววววครับ เทสดูมันก็ดังนะ แต่ฟังเพลงดัง 4 ตัว ยกเว้น center ตอนนี้ทำไปทำมาเหลือ 3ตัวละ เคีรยดๆ

Comment

ช่วยหน่อยสิครับ ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

เข้ามา รอ ด้วยคนครับ อิอิ

Comment

...

Originally posted by battlecruiser View Post
            วิธีที่ 1 channel mixer

แตกไฟล์ foo_channel_mixer.dll

ไปใส่
            C:\Program Files\foobar2000\components

แล้วใช้ dsp channel mixer แบบในภาพ ปรับให้มันออก 6 channel

upmix ออกให้ครบทุกลำโพง และตัดความถี่ต่ำ สู่ subwoofer

Attached Files

Comment

หลานผม ใช้บอร์ด p5k-c ใช้มา 2 ปีแล้ว มันเพิ่งไปซื้อลำโพง 5.1 มาใช้ microlab x1300 (มั๊ง)

ปรากฏว่า คืนนั้น แทบไม่ได้นอน เพราะ center ไม่ออก ทั้ง ลงไดรว์เวอร์ ใหม่ ปรับแต่ง ตัวโปรแกรม หลายอย่าง
              center ก้ไม่ยอมออก

ลอง ใช้ตัวเทส ลำโพงดู ตัว center ก็ไม่ออก (แต่กรณีของท่าน บอกว่า เทสก์เสียงออกนะ)
              ลองเอา สาย คุ่หน้า ไปต่อที่ ลำโพง center ดู เสียงก็ออก แสดงว่า ลำโพงไม่มีปัญหา

ลองฟังเพลง ดูบ้าง ปกติ ถ้าต่อแบบ 5.1 ฟังเพลง มันก็ออกแค่ ลำโพงหน้า อย่างเดียวอยู่แล้ว นะครับ

ลองต่อ แบบ line out ปรับลำโพงให้ เป็น เซอร์ราว ออกหมดครับทั้ง 5 ตัว

จนถึงขั้นลงวินโดว์ใหม่ ก้เหมือนเดิม เลยยกลำโพง มาต่ออีกเครื่อง บอร์ด dfi dk p35
              ปรากฏว่า ออกครบ ครับ ฟันธงเลยว่า center ของ บอร์ด น่าจะมีปัญหา ครับ

ก็เลย ลงทุน ซื้อ x-fi music ( เกือบ 3 พัน) มาต่อ ปรากฏว่า ออกครบ ครับ แถมได้เสียง ดีกว่า ออนบอร์ดเยอะครับ

ที่เล่ามา ไม่ได้ฟันธงว่า ตัว ซาวน์ ออนบอร์ด ของท่านจะมีปัญหานะครับ (เพราะท่านบอกว่าตอนเทสก์ ออกครบ)
              ถ้าเป็นไปได้ ลองเอาไปต่อ เครื่องอื่น ดูครับ เพื่อความชัวร์

กรณีที่ท่านบอกว่า เดี๋ยวออก 4 เดี๋ยวออก 3 ยิ่งน่าสงสัย ไปใหญ่

ต่อกรณี ซื้อบอร์ดใหม่ ๆ แล้ว ซาวน์ออนบอร์ด จะดีเหมือน ซาวน์การ์ด ผมว่า ไม่นะ
              ขนาด ใช้ชิป x-fi เสียงยังสู้ ซาวน์การ์ดแยก ไม่ได้เลยครับ

Comment

ขอบคุรมากครับ จะลองทำก่อนนะครับ แต่คอมผมไม่มี foobar2000\components ทำไงอีก - -* ขอถามข้ออื่นด้วยนะครับ เรื่องซื้อซาวกาด ข้อ 2 3
                รบกวนตอบไห้หน่อยได้ไหมครับ
                Last edited by Benickbm; 26 Mar 2009, 00:39:58.

Comment

โหลดดิ

http://www.foobar2000.org/?page=Download

Comment

- -* ขอบคุณครับ แล้วเรื่อง ซาวออนบรอด รุ่นๆใหม่ กับ Creative Audigy Value มาแปลง อันไหม่แจ๋มกว่า

Comment

ดังครบหมดแล้วครับ ขอบคุนครับ ท่าน แต่ทำไม ลำโพง เซอราว ตัวซ้ายดังเบากว่าตัวขวา จนเมื่อก่อนผมคิดว่ามันดังคือ 3ตัวคือ ซ้าย ขวา เซอราวขวา ตอนนี้ดังหมด แต่เซอราว ตัวซ้าย เบาผิดปกติเลยอ่าครับ
                      ลำโพงเสียป่าวครับ ดันๆ

Comment

Working...
                      X