overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: เครื่องคอมดับไปเฉยๆครับ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

OverclockZone Member Mayora's Avatar

Default เครื่องคอมดับไปเฉยๆครับ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

เครื่องคอมผมใช้ CPU AMD x2 4800 ครับ
    ใช้การ์ดจอ 9500
    เมนบอร์ด (940-VSL) Asrock ALiveNF7G - HD720P R2
    แรม 2 GB

เล่นเกมส์ที่มีกราฟฟิคสูงๆ เช่น Devil May Cry แล้วดับไปเฉยๆ
    แต่พอดับแล้วเปิดเครื่องต่อได้ทันทีซะงั้น

ผมได้ลองเปลี่ยน Power Supply เป็นแบบวัตต์เต็มดูแล้ว (Raidmax RX-530SS)

ลองเทสดูก็ยังไม่รอด ดับวูบเลย

ผมจะแก้ไขยังไงดีครับ TT

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

การ์ดจอร้อนเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member Mayora's Avatar

น่าจะประมาณ 60 องศานะครับ

(เห็นอาบอกว่าชิฟเซ็ทการ์ดจอ ร้อนจนนิ้วพองเลย)
    Last edited by Mayora; 25 Mar 2009 at 19:50:51.

OverclockZone Member kgb99's Avatar

ถ้าร้อนขนาดนั้นไม่ 60 แล้วครับ ถ้าถึงกับมือพอง ผมว่าเอาไปเคลมดีกว่าครับ ผิดปรกติแล้ว

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

ร้อนนะครับ เล่นเกมหน่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นแฟน SNSD เหมือนกันเลย ผมชอบ Tiffany ครับ

ปล. หากท่านอื่นๆ มีข้อเสนอแนะ สามารถแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

Quote Originally Posted by Mayora View Post
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นแฟน SNSD เหมือนกันเลย ผมชอบ Tiffany ครับ

ปล. หากท่านอื่นๆ มีข้อเสนอแนะ สามารถแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ
    ผมชอบทุกคนครับ อิอิ

ปล.การ์ดจอมีพัดลมป่าวครับ

OverclockZone Member นัด's Avatar

ไม่เป็นที่cpuร้อนจัดก็คงเป็นที่การ์ดจอร้อนจัดครับ ลองตรวจสอบดูนะครับ เพราะผมเคยมีอาการแบบนี้มาก่อนครับ

การ์ดจอมีพัดลมครับ แต่ที่นิ้วพอง เป็นชิฟเซ็ทบนบอร์ด ครับ

ส่วน คุณนัด ขอบคุณมากครับ

เรื่องความร้อนเป็นเหตุผลสำคัญของเรื่องนี้ (เพราะตัดเรื่องระบบจ่ายไฟไปแล้ว)

แล้วก็น่าแปลกมากที่ผมสามารถเปิดเครื่องต่อได้ทันทีหลังจากที่เครื่องดับ

ติดพัดลมระบายเพิ่มก็แล้วไม่ช่วยอะไรเลยครับ คิดแล้วกลุ้มใจมากครับ

ขอดันครับผม

OverclockZone Member นัด's Avatar

ลด clock ลงบ้างก็ดีนะครับ แต่อันดับแรกคุณต้องหาวิธีลดความร้อนของของอุปกรณ์ต่างๆในคอมของคุณก่อนนะครับ ไม่ว่าจะเป็น cpu , north bridge , south bridge , ram , vga card นะครับ และมันก็จะเป็นการยืดอายุการใช้งานของอุปกรณ์นั้นๆด้วยนะครับ แต่ถ้าเป็นอีกก็คงเป็นที่softwareไม่ก็hardwareตัวอื่นแล้วหละครับ ลองดูครับ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ดูกระทู้นี้ครับ อาการเดียวกันเป๊ะ ๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=360652

ถือว่า "ซวย" ครับ AMD ล็อตเดือนพฤษภามาไม่ดีจากโรงงาน ทำให้มีปัญหาจอดับ เห็นบ่นกันหลาย ๆ เว็บครับ
    Last edited by Athlon_TFS; 26 Mar 2009 at 13:18:12.

OverclockZone Member untramantaro's Avatar

ใช้ UPS รึป่าวครับถ้าใช้ลองต่อตรงดูครับรับลองไม่มีดับ UPS ไฟไม่พอ

UPS ไม่ได้ใช้ครับ

แต่พึ่งเปลี่ยน Power Supply มาครับ

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ผมก็เป็นอยุ่เลยครับตอนนี้พอเปลี่ยมาต่อตรงก็หายครับ เเต่บางที่ถ้าต่อตรงนานๆมันก็ดับไปเอง เก็ดจากซัพพลายห่วยด้วยหรือเปล่าเเต่เช็คด้านในเเล้วปกติดีครับ สเป็นด้านล่างเลย

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ตอนนี้ดับสนิทเลยเเก้ยังไงดีครับ ต่อตรงจากไฟบ้านเลยครับ มันเกียวกับหม้อแปลงไฟหรือเปล่าซัพพลาย(psu) หรือเปล่าครับ คาความร้อนปกติทุกประการครับ เเต่อยู่ๆก็ตัดดับไปเลยหลังจากพิมมพฺงานสัก10นาทีหรือ เปิดยังไม่ทันเข้าเดสทอปเลยก็มีครับ
    Last edited by ohuang; 26 Mar 2009 at 20:02:02.

Bookmarks

Bookmarks