Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องส่ง nb ส่งซ่อมศูนย์ HP ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องส่ง nb ส่งซ่อมศูนย์ HP ค่ะ

ตอนนี้กำลังใช้ HP pavillion dv2626TX ค่ะ

เคยมีอาการ mb เสียมาตอนเดือน พ.ย. 51 แล้วได้ส่งเครมเรียบร้อยแล้วค่ะ
    ตอนนี้น้อง nb มีอาการกำเริบอีกแล้วง่าค่ะ T^T ดับ บู๊ตไม่ติด มีเสียงร้อง ถ้าบู๊คติด
    จอภาพจะเป็นลายค่ะ ><

ซึ่งตอนนี้ก้อได้หมดประกันไปแล้วเรียบร้อยค่ะ แต่หลังจากได้เข้ามาอ่านบอร์ดนี้
    ก้อได้พบว่าสามารถซื้อ HP crar pack ได้ จึงได้ติดต่อซื้อเพิ่มอีก 2 ปี ในวันนี้ค่ะ
    แล้วก้อกะว่าจะส่งเข้าศูนย์ซ่อม HP เชียงใหม่ วันพรุ่งนี้เช้าง่าค่ะ

อยากจะถาม เพ่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดค่ะว่า
    1. ช่วงเวลาที่ส่งเจ้าน้อง nb ไปซ่อมอ่ะค่ะ เราจะขอ Hdd กลับบ้านได้มั้ยค่ะ
    2. หลังจากได้อ่านบอร์ดนี้มาพอสมควร ก้อทำให้พอทราบแล้วค่ะว่า dv2XXXX มี
    ปัญหาเรื่องความร้อน เราจะสามารถให้ชังซ่อมเค้าหยอดซิลิโคนลงบนผิวหน้า
    สัมผัสระหว่างซิบ GPU, CPU และอื่นๆ กับ ทองแดง บน Heat sink ได้รึเป่าค่ะ
    เพราะว่าทำไม่เป็น และอีกอย่างกลัวเสียประกันง่าค่ะ-*-
    3. เราขอให้ชังซ่อมเค้าลอกแผ่นอะลูมิเนียมที่อยู่ใน Hdd ออกได้มั้ยค่ะ
    4. เราจะรู้ได้ไงค่ะว่า เครื่องเราได้เปลี่ยน mb ที่ใหม่จิงๆ ไม่ใช่ของเก่าที่ถูกย้อมแมวแล้ว
    เอามาเปลี่ยนให้ง่าค่ะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณ เพ่ๆ น้องๆ ทูกคนน้าคร้าที่มาช่วยกันตอบ ... ^^a

1.บ่ได๋เจ้า แต่นะหน๋ำให้backupข้อมูลไว้ก่อน เพราะยังไงเข้าศูนย์แต่ละทีช่างที่รับงานซ่อมก็จะถามว่าBackupข้อมูลสำคัญแล้วหรือยัง ถ้ายังหากงานซ่อมครั้งนี้มีการเปลี่ยนHDDช่างก็จะโทรมาหาเราให้กลับมาBackupข้อมูลที่ศูนย์ มันเหนี่อยครับ และไม่ประหยัดเวลา

2.แนะนำให้พูดใส่ไข่ครับ บอกเจ้าช่างที่รับงานซ่อมว่า"เครื่องเป็นอิหยั๋งก้อบ่ฮู้ชอบขึ้นBlue screenแล้วก๋อเล่นอยู่ดีดีก็ดับไปซะงั้น ช่วยเช็คระบบระบายความร้อนให้หน่อย" ตอนนี้ช่างก็น่าจะทำให้ครับ

3.ได้เลยครับผม เราสามารถทำเองได้เลย จุดนี้ไม่เกี่ยวกับประกันขาดนะครับ เพราะช่างที่มาซ่อมHPผมก็แนะนำให้ทำ วิธีทำดูที่นี่เลยhttp://forums.overclockzone.com/foru...182620&page=47

4.ตอบไม่ได้จิงๆ นอกจากจะไปยืนคุมช่างตอนชำแหละเครื่อง ^^

ปล.เท่าที่ผมดูอาการและรายการเปลี่ยนอะไหล่ของเครื่องพี่สาวนะครับ
    ต้องเปลี่ยนMainboard แน่ๆ และถ้าระบบความร้อนมีปัญหาก็อาจจะต้องเปลี่ยนชุดHeat sink
    ซึ่งค่าเปลี่ยนMainboardประมาณ12000บาท Heat sink ไม่ทราบ ค่าเปิดเครื่องประมาณ1300-1400บาท
    ทำไมไม่ลองต่อประกันก่อนหละครับ 3990บาท เพิ่มอีก2ปี เพราะยังไงก็คุ้มแล้วกับการเปลี่ยนMainboard

Comment

รุ่นนี้ เป็นรุ่นยอดนิยมของอาการมะเร็งใน dv2xxx

ซื้อ carepack แล้วรอ mail ตอบกลับก่อนครับ
      แล้วค่อยส่งเขาศูนย์ เพราะเขายังไม่ลงทะเบียนต่อทันทีวันที่ซื้อ
      (อาจจะงานยุ่งม๊าง)

Comment

ของผม dv2538 tx ร้อนน่ากัวมาก
        อาการตอนแรกจอป็นลายๆเป็นเส้นๆ เลยคับ ตอนแรกนึกว่าการ์ดจอ เอาไปให้ชั่งดูก็รู้ว่า M/B เสีย จ่ายไป 5500

ออกมาสามเดือน คราวนี้หนักเลย คับชาร์ตแบตไม่เข้า ลงโปรแกรมปุ๊บดับ แบบว่าอะไรจะขยันดับขนาดนั้น

ตอนนี้เอามาแก๊ะเล่นหมดแระ เพราะถ้าซ่อมต้องจ่ายค่าเปลี่ยนเมนบอร์ด 14000 รวมกับแบตอีก 3735 รวมแล้วซื้อเครื่อใหม่รุ่นใหม่กว่า ได้ประกันอีกหนึ่งปี คุ้มกว่าเยอะ

หรือถ้าอีกอย่างนึง เนียนๆ ต่อประกันก่อนแล้วค่อยฟอร์มว่าเสีย แล้วค่อยซ่อม แต่ก็อย่างว่าเครื่องซ่อมแว้วไม่น่าไว้ใจ ถ้าต้องใช้ทำงานสำคัญๆ
        Last edited by pigpack31; 26 Mar 2009, 20:13:14.

Comment

จาก Linkนี้ http://forums.overclockzone.com/foru...182620&page=47 ผมไม่แน่ใจนะว่าHDDยี่ห้อไหนแต่คิดว่าไม่ใช่WD ถ้าเป็นของWDแผ่นอะลูมิเนียมเนี่ยไม่ใช่ทำมาเล่นๆนะครับเขาDesignมาสำหรับลดเสียงรบกวนจากตัว HDDครับมันจามี2แบบ แบบทองแดงกับแบบอะลูมิเนียม ครับ บอกไว้เป็นข้อมูลครับ

คนทำ HDD WD

Comment

ถอดแล้วที่วางมือเย็นขึ้นนะครับ รู้สึกได้จริงๆ
            ผมว่ามันก็คุ้มกว่านะครับที่ต้องแลกกับเสียงของHDDที่ดังขึ้น
            ^^

Comment

fortuner_iti

อยู่แผนกไหนคับ

Comment

Working...
              X