Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ NB เครื่องแรกในชีวิต สำหรับงาน graphic

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ NB เครื่องแรกในชีวิต สำหรับงาน graphic

จะซื้อ NB เครื่องแรกในชีวิต สำหรับงาน graphic

รองรับ photoshop, illustrator, ทำ web อีกนิดหน่อย ไม่เล่นเกมส์
    แนะนำตัวไหนดีคะ ขอราคาไม่สูงมาก แต่เน้นทนทาน เพราะออกนอกสถานที่บ่อย

_/\_ ขอบคุณคะ

กำหนดราคามาหน่อยสิคับว่าสักเท่าไหร่ จะได้แนะนำได้ถูก

Comment

มีงบเท่าไหร่ล่ะครับ

ถ้างบ 3 หมื่นกลาง ๆ ก็ตัวแล้วกัน

DELL Studio 14 ราคา 33690
      Intel Core 2 Duo T6400 2.0 GHz
      ATI Radeon HD3450
      RAM 2 GB
      Harddisk 250GB
      LCD TFT 14"

แต่ถ้าไม่เกิน 3หมื่น ก็ตัวนี้

Toshiba Satellite M300-S406T ราคา 28900
      Intel Core 2 Duo T6400
      ATI Radeon HD3470
      RAM 2 GB
      HDD 320 GB
      LCD 14"

Comment

benQ S42
        Attached Files

Comment

ชอบ14นิ้วก็s42
          ชอบ15 นิ้วก้ s57

Comment

สนใจมือสองแต่ ประกันเหลืออีก 11เดือนกว่าๆ ไหมครับ ตามลายเซ็นเลยครับ

Comment

ทำกราฟฟิก ก็ควรหาเครื่องที่ CPU แรงๆครับ
              ถ้าออกนอกสถานที่บ่อยก็ใช้ เครื่องเล็กๆน้ำหนักเบาหน่อยท่าจะดีครับ
              แนะนำ BenQ S33 W Joybook S33W-LM04
              เสป็คและราคา
              http://www.****************/notebook...S33W-LM04.html

ดูแล้วมันค่อนค่างตอบโจทย์ได้ครับ คือ CPU ค่อนข้างแรง
              ราคากลางๆ เครื่องเล็กคล่องตัว ไม่ได้ไว้เล่นเกมส์

Comment

mac

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะคะ
                  เรื่องสีงานพิมพ์ ไม่น่ากลัวคะ ค่อนข้างแม่น
                  ห่วงเรื่องเครื่องช้ามากกว่า และเรื่องงบประมาณมากกว่าอ่ะ

มีคนแนะนำ Benq Joybook R47-M18
                  ซีพียู Intel Pentium M T4200
                  ระบบปฎิบัติการณ์ Linux
                  Chipset Mobile Intel? PM45 Express Chipset
                  ชิปประมวลผลกราฟฟิค NVIDIA? GeForce? 9300M GS
                  หน่วยความจำ DDRII-800 2 GB( max to 4.0GB)
                  ฮาร์ดไดร์ฟ 250 GB ( 5400RPM - SATA)
                  ออฟติคัลไดร์ฟ 8X DVD Super-Multi (Support Double Layer)
                  ขนาดหน้าจอ .14.1" WXGA ( 1280x800)
                  .UltraVivid widescreen display with 200nits
                  .Response Time:16ms

พอร์ต I/O .USB 2.0 x4
                  .RJ-45 Ethernet port x1
                  .RJ-11 Modem port x1
                  .HDMI output x 1
                  .D-Sub port x1
                  .ExpressCard slot x1
                  .DC-IN x1
                  .Microphone-in x1
                  .Headphone-out x1
                  .FireWire ( IEEE 1394) x 1
                  Webcam Built-in 2.0-megapixel webcam
                  แบตเตอรี่ 6-cell Lithium-Ion Battery, 53 Whr ( 4800 mAh); approximately 3hrs duration*

* This battery life is estimated (under BatteryMark V4.0.1) when the power-saving model is on.The actual battery life may vary with different operating conditions and settings.

การสื่อสารและเน็ตเวิร์ค .Modem: Built-in 56K/ V.92
                  .LAN: Built-in 10/ 100/ 1000 Ethernet
                  .Wireless LAN: Intel? WiFi Link 5100
                  .Bluetooth: Built-in Rev. 2.1/ EDR (option)

* Bluetooth? may not be available in all areas, please visit your local stores or check BenQ's website of your country.
                  Card Reader 4-in-1 card reader: SD/ MMC/ MS/ MS-Pro
                  ระบบเสียง . Built-in 1.5W speaker x2
                  . Built-in Microphone x1
                  .Soundsystem x 2 channels
                  (1) Sound Blaster Pro Compatible
                  (2) HD Audio
                  (3) Noise Suppression & Echo Cancellation supported

สัดส่วน 340 x 246 x 27.5 ( front) ~ 33.4 (rear) mm
                  น้ำหนัก 2.15Kg ( without battery)*

* Weight may vary depending on the particular hardware configuration.

ราคา 23,900 อยากทราบว่าตัวนี้ เหมาะสมหรือไม่คะ

Comment

^
                    ราคาค่อนข้างสมเหตุผลครับ แต่อย่างที่ผมว่าไป ทำงานกราฟฟิก
                    น่าจะเน้นที่ CPU สูงๆมากกว่าครับ ตัวนี้มี VGA 9300 GS เลยทำให้
                    ความเหมาะสมด้านราคาเอนๆไปด้านเกมมิ่ง
                    ถ้าจะเลือกสเป็คนี้ ก็ยังมีคู๋แข่งอย่าง Asus F80S - 4P170A ที่ราคามากกว่า
                    เล็กน้อยแต่เป็น Core 2 กัยเสป็คที่ใกล้ๆกันครับ
                    เสป็ค http://www.****************/notebook...+-+4P170A.html
                    แล้ัวก็ Lenovo Y330 T5900
                    เสป็ค http://www.****************/notebook...30++T5900.html

ที่แรงไม่แพ้กันกับตัวบน

สรุป
                    ถ้าจะให้ดี ควรหา CPU ระดับ Core 2 ขึ้นไปครับแล้วอย่างอื่นค่อยมาเทียบกันอีกทีก็ได้
                    Last edited by pattyna; 27 Mar 2009, 01:39:27.

Comment

ตัวนี้ cpu ตามนี้คะ พนักงานขายบอกว่าใช้ได้ ไม่รุถูกหลอกหรือเป่าอ่ะ

CPU : Intel Core Duo T4200 (2.0 GHz, 800 FSB, L2 1 MB)
                      Chipset : Intel PM965
                      Graphic system : Graphic Chip nVidia GeForce 9300M GS
                      แล้วเพิ่ม RAM เป็น 2 GM จะพอใช้ได้หรือไม่คะ

ช่วยพิจารณาให้อีกครั้งคะ

Comment

เสป็คตรงตามที่กล่าวไว้ครับ ( จริงๆผมพิจารณาเสป็คของ R47 อย่างละเอียดก่อนจะ Rep แล้วนะ )
                        ก็ยังยืนยันคำเดิมครับว่า น่าจะหา CPU ระดับ Core 2 ขึ้นไป สำหรับงานกราฟฟิก

เพราะตัว R 47 เป็นเพียง Core Duo ส่วน NB ที่เป็น Core 2 ผมก็ Rep ให้ไปแล้วครับ

จริงๆราคาก็ทิ้ง***งกันไม่มาก แต่เหมือนคุณเจ้าของกระทู้จะต้องการตัว R47 เป็นพิเศษนะครับ
                        ไม่ทราบว่า เพราะเพื่อนแนะนำมา หรือถูกใจ Body มันรึเปล่า ?
                        ถ้ากระนั้นก็ใช้ตัว R47 ไปก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ มันก็แรงพอที่จะทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพอยู่
                        เพราะเสป็คโดยรวมถือว่าดีทีเดียว แต่ถ้าเจาะจงงานกราฟฟิกจริงๆ ถ้าคุณเจ้าของกระทู้เทียบการทำงาน
                        กับ Core 2 บ้านผมมี Fujitsu 2 เครื่อง เป็นรุ่น L1010 ทั้งคู่ครับเสป็คตัว
                        Top เป็น Core 2 P8400 ส่วนตัวรองเป็น Core Duo ทั้งๆที่สเป็คอย่างอื่นก็คล้ายๆกันหมด
                        แต่ทำงานช้ากว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนที่สับหน้าจอหลายๆโปรแกรม เพื่อ
                        Import หรือ Export ไปมา
                        Last edited by pattyna; 27 Mar 2009, 11:13:55.

Comment

Originally posted by pattyna View Post
                          เสป็คตรงตามที่กล่าวไว้ครับ ( จริงๆผมพิจารณาเสป็คของ R47 อย่างละเอียดก่อนจะ Rep แล้วนะ )
                          ก็ยังยืนยันคำเดิมครับว่า น่าจะหา CPU ระดับ Core 2 ขึ้นไป สำหรับงานกราฟฟิก

เพราะตัว R 47 เป็นเพียง Core Duo ส่วน NB ที่เป็น Core 2 ผมก็ Rep ให้ไปแล้วครับ

จริงๆราคาก็ทิ้ง******งกันไม่มาก แต่เหมือนคุณเจ้าของกระทู้จะต้องการตัว R47 เป็นพิเศษนะครับ
                          ไม่ทราบว่า เพราะเพื่อนแนะนำมา หรือถูกใจ Body มันรึเปล่า ?
                          ถ้ากระนั้นก็ใช้ตัว R47 ไปก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ มันก็แรงพอที่จะทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพอยู่
                          เพราะเสป็คโดยรวมถือว่าดีทีเดียว แต่ถ้าเจาะจงงานกราฟฟิกจริงๆ ถ้าคุณเจ้าของกระทู้เทียบการทำงาน
                          กับ Core 2 บ้านผมมี Fujitsu 2 เครื่อง เป็นรุ่น L1010 ทั้งคู่ครับเสป็คตัว
                          Top เป็น Core 2 P8400 ส่วนตัวรองเป็น Core Duo ทั้งๆที่สเป็คอย่างอื่นก็คล้ายๆกันหมด
                          แต่ทำงานช้ากว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนที่สับหน้าจอหลายๆโปรแกรม เพื่อ
                          Import หรือ Export ไปมา
                          คะ ขอบคุณมากนะคะ ชอบ body มันน่ะคะ อิ อิ แล้วก่กะว่าเอามาใช้แค่ illustrator, photoshop
                          เท่านั้น คือว่าน้องที่บ้าน และเพื่อนหลายคนใช้ BenQ เลยคิดไปเองว่าน่าจะทนทาน คุณภาพสมราคา
                          รวมทั้งโดยส่วนตัวมีงบไม่มากนัก หากเพิ่ม RAM เป็น 4 MB จะเร็วขึ้นหรือเปล่าคะ หากไม่ ช่วยแนะนำตัวที่ราคาไม่เกิน 25000 ให้หน่อยได้มั๊ยคะ

Comment

เท่าที่เห็นก็มี
                            Lenovo Y330 T5900
                            เสป็ค http://www.****************/notebook...30++T5900.html
                            ล่ะครับที่น่าสนใจ

นอกนั้นหาตามโจทย์ยากเหมือนกันในราคาเท่านี้ ( Rep อื่นน่าจะช่วยได้ )

แต่เท่าที่ฟังคำตอบแล้วก็เข้าใจครับ ถ้าถูกใจ R47 LM18 ก็เล่นตัวนั้นไปเลยก็ได้ครับ
                            เพิ่ม Ram 4 GB ก็ส่งผลไม่น้อยเลยในการทำงานกราฟฟิกเมื่อเปิดภาพใหญ่ๆ
                            จะได้ไม่เกิดกรณีแรมไม่พอ สเป็คของ R47 ก็เพียงพอเหลือเฟือที่จะเล่น PTS กับ Illust
                            ได้อย่างสบายๆครับแม้ว่าจะเปิด 2 โปรแกรมพร้อมกันก็ตามก็ไม่มีปัญหา
                            หายากนะครับที่จะเจอ NB ที่ถูกใจในราคาที่ไม่สูงแบบนี้
                            ( ผมสิว่าจะซื้อ NB เสป็คแรงๆ ถูกๆ แต่กลับไปหลง L1010 ราคาเกือบครึ่งแสนซะได้
                            พอซื้อมาก็ใช้งานอย่างเต็มที่ )

Comment

Working...
                            X