Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดหัวกับ raid พี่ๆช่วยทีจ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัวกับ raid พี่ๆช่วยทีจ้า

ตอนนี้กำลังจะลงวินโด้ลงบน hd ที่ raid 0 ไว้ แต่ไม่สามารถทำได้ เพราะแผ่นที่ลงขาดไดรเวอร์ raid
    เมนบอร์ดที่ใช้คือ asrock n68pv-gs เอาไดรเวรอใส่แผ่น A ก้ยังไม่สำเร็จ ชิพraid n-force

แผ่นที่ได้ลองแล้ว windows skz windows dark ล้วนแต่ไม่มีไดรเวอร อยากสอบถามวิธียัดไดรเวอรลงแผ่นพวกนี้ พอหาเจอเนื้อหาเช่นกันแต่ตำแหน่งแผ่นไม่เหมือนกัน

ขอความช่วยเหลือด้วยว่าควรใช้แผ่นไหนดี

ขอบคุณมากจ้า

รอท่านต่อไปคับ ผมไม่เคยทำ Raid งุงิ

Comment

ผมต่อเรด0 ลงวินโด้แต่ละทีเหนื่อยทุกที ไม่เคยราบรื่นเลย

จะเลิกเล่นเรด0ละ เปลืองไฟ ไม่ได้ใช้ประโยชน์เท่าที่ควรด้วย อิอิ

Comment

1.set ค่าใน BIOS เป็น RAID ครับ
        2.เมื่อเสร็จเเล้วตอนเปิดเครื่องจะมีให้ตั่งค่าขึ้นมาเเล้วเเต่ BIOS ส่วนมากจะกด Ctrl+Y หรือ T ครับ
        delete ฮาร์ดดิสเก่าก่อน
        เเล้วจึง Set ให้เป็น Y เลือก Block เป็นมีตั่งเเต่ 64 128 256 หรือ 1 MB เลยครับ
        เลือกโหมดในการเก็บข้อมูล RAID0 - 10 10+1 ก็มีเเล้วเเต่
        เเล้วกด Crtl + Y เพื่อยืนยัน ลองคำๆ ดูกดตัวเลือกคือเเป้น Spec bar
        เเล้วมันจะรีเครื่อง
        เตรียมเเผ่นวินโดว์โมที่มี RAID ก็ได้ของ Skz ก็มีครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มาตอบจ้า ข้างต้นพอทำแบบลงวินโด้ได้ล่ะแต่ก้เหนือเอาการอยากสอบถามเกี่ยวกับโกสดังนี้จ้า
          รบกวนของสอบพี่ๆผู้รู้นิดว่าใช้โปรแกรมอะไรดีในการโกส hd ปกติมายังลูกที่เป็น raid 0 ตอนนี้มีปัญหาพบ 2 บอร์ดแล้วทั้งของ nvidai และของ ati คือเมื่อเซ็ตค่าในไบออสและจับผู้กันเป็น raid 0 แล้ว เมื่อนำอีกลูกไปเชื่อมต่อ จะพบเพียงข้อมูลว่ามีอยู่ในส่วนของsata แต่ไม่สามารถเลือกมา boot ระบบได้ ไม่ทราบว่าส่วนนี้มันปกติไหม ได้พยายามโกสด้วยแผ่นเฮเรนแต่เข้าไปในโปรแกรมก็จะพบเพียง hd ที่ทำ raid ไว้ ไม่พบ hd ปกติ

ขอความช่วยเหลือนิด ว่าควรใช้โปรแกรมอะไรโกส ดี และต้องมีการเซ็ตในไบออสเป็นพิเศษส่วนไหนหรือไม่

Comment

1. ท่านมี Floppy disk หรือปล่าวครับ ถ้ามีให้ใส่ Driver ใส Floppy disk ครับ แล้วเวลา Setup windows ให้ใส่แผ่น Floppy ได้ติดตั้ง Driver Raid ถ้าไม่มี Driver A: ก็ยากมากที่จะติดตั้ง Windows XP

2. ถ้าใช้ Vista ให้ copy Driver ลงใน Flash Drive แล้วเวลาติดตั้งให้ใส่ Flash Drive ในช่อง USB แล้วก็ติดตั้ง Raid Driver ในขณะติดตั้งได้

Comment

จากข้อความที่ส่งไป
              จะโกสได้ต่อเมื่อท่านใช้ซิปเ็ซ็ต RAID เดียวกันเท่านั้น
              โปรเเกรม norton ghost ครับ work สุด
              ความจริงท่านไม่ต้อง FDD ก็ได้ครับ
              หาเเผ่น hiren ตามเว็บบิทเเล้วไรท์ลงจะง่ายกว่าเพราะเครื่องมือครบสุดเเละใช้งานง่ายไม่ต้องมาพิมพ์คำสั่ง
              เเต่ถ้าคุณโกสลง HDD to disk หรือ to partition เลย มันไม่ค่อยดีครับ
              ต้องทำเป็นไฟล์ .GHO ก่อนเเ้ล้วจึงไป โกสใส่ที่หลัง
              Last edited by bunyawat; 29 Mar 2009, 19:20:02.

Comment

Working...
              X