Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยพาE7400 ผมไปให้มากที่สุดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยพาE7400 ผมไปให้มากที่สุดหน่อยครับ

ผมไม่รู้เรื่องOC เลยอะ

ผมพึ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 24 เอง

บอร์ด EP31-DS3L ต้องปรับบัสซีพียูใช่ไหมครับ

แล้วเรื่องการทดแรมช่วยอธิบายหน่อยครับ 1:1 อะไรประมาณนี่ Ram ผมบัส800 อะ

แล้วก็เรื่องFSB PCI อะครับ ต้องตั้งไว้ที่เท่าไร อะครับ การ์ดจอผมHD4870

พอดีซื้อเครื่องมาแล้ว บอกให้ร้านOCให้ แต่มันไม่ดีเลยอะ เล่นCrysis อยู่ดีดี ค้าง

ช่วยด้วยครับ มือใหม่OCครับ

--------------------------------------------------------------------------

ผมลากไป3.6GHz อะครับ ปรับมั่วๆเอา

ผมดูในCPU-Z แล้วมันบอกว่าผมทดแรม4:5

มันดีปะครับ ต้องปรับยังไงอีกอะ

เมนบอร์ด ผมไม่มีการทดแรมใช่ปะครับ

ช่วยวิจารณ์หน่อย มือใหม่
    Attached Files
    Last edited by koko399; 28 Mar 2009, 23:55:10.

รอท่าน TWK. มาตอบครับ

Comment

ช่วยตอบทีครับ

Comment

เลิกงาน 2 ทุ่ม เดี๋ยวจะถ่ายหน้า BIOS มาให้ลอก

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          เลิกงาน 2 ทุ่ม เดี๋ยวจะถ่ายหน้า BIOS มาให้ลอก
          ขนาดนั้นเลยหรอท่าน

ปล.ทำตามท่าน TWK. 4.5 ใกล้แค่เอื้ิอมครับ

Comment

ก็ไม่ต้องปรับไรมาก อาศัย ตัว X เยอะของ E7400 เอา บัสน้อยๆ พอละ
            1. เข้า BIOS ไป Disabled การทำงานของ C1E , TM2 , EIST ก่อนเลย เพื่อควาแรง
            2. เข้าไปปรับ ตัว X CPU ให้ X 10 พอละ / ก็ปรับบัส CPU เป็น 400 / ล๊อก SPD RAM เป็น 2.00
            3. ปรับไฟ เอาแค่ไฟ CPU กับ RAM ปรับนิดหน่อยก็พอ ไฟ CPU ซัก 1.4250 V. / ไฟแรมซัก 1.9 V. นอกนั้นก็ Auto หรือ Manual ก็ได้แล้ว มั้ง (ไฟ +- ได้อีกแล้วแต่)

Comment

ถามอีกนิดครับท่าน ผมใช้ซิงค์เดิม นะ กลัวพังอะ

-*-

Comment

อ้อ ถ้ากรณีมีปัญหา (oc เดี้ยง) ก็ให้ถอดถ่านเมนบอร์ดออก ซักพัก แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ ไปตั้งเวลากับวันที่ใหม่ ก็จะใช้งานได้ปกติ

Comment

เข้าวินโดวส์เสร็จก็หาโปรแกรมเทส ดูความเสถียรของการ oc ว่า OK ละยัง

Comment

ครับ

Comment

สำหรับซิ้มเดิม แล้วสูตรที่ท่านให้มา กับบอร์ดของผม

คิดว่าได้ป่าวอะครับ หรือเอาแค่3.6 พออะครับ

Comment

บอกไปหมด แล้ว นะ
                        การ oc แบบ Basic ๆ นะ -*-
                        เหลืออย่างเดียว คือ ลงมือปฎิบัติ นะ ถึงจะรู้ว่าได้ไม่ได้

Comment

Originally posted by koko399 View Post
                          ถามอีกนิดครับท่าน ผมใช้ซิงค์เดิม นะ กลัวพังอะ

-*-
                          ขอตอบแทน

ซิ้งเดิมบางคน ไป 4.5ก็มีท่า่นไม่ต้องกลัว หรอกไม่แต๊บแน่นอน

ท่านแมวรับประกัน

Comment

โปรแกรมSuper PI มันเทสว่าOC ผ่านหรือไม่ผ่านใช่ปะครับ

ถ้าไม่ใช้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

กรึ๊บซักป๋อง2ป๋องเดี๋ยวก้อแรงคับ

Comment

Working...
                              X