Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปฏิบัติการเผา Celeron D 320 คาบอร์ด ใจไม่ถึงห้ามดู !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีใหม่แล้ว ของเก่ามันเลยไม่สำคัญขายก็ไม่ได้ราคา เอามาเผาเล่นซะงั้น

น่าจะเอาไปบริจาคนะ อิอิอิ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดต ถอดสายไฟพัดลมขณะ Orthos ดูซิว่าจะถึกไปถึงไหน Windows จะแฮงค์ที่กี่องศา และจะดับเมื่อไร

ซักครู่ครับ

Comment

จุดประสงค์เค้าคือเค้าอยากให้เราดูว่า ถ้าถอดพัดลมแล้ว จะ แต๊ปไหม เค้าจะดูการทำงานไง แล้วมีใครกล้าทำแบบเค้าไหมละ เหอะๆ

Comment

Originally posted by OoKengZaoO View Post
          จุดประสงค์เค้าคือเค้าอยากให้เราดูว่า ถ้าถอดพัดลมแล้ว จะ แต๊ปไหม เค้าจะดูการทำงานไง แล้วมีใครกล้าทำแบบเค้าไหมละ เหอะๆ

ถูกครับ นี่แหละจุดประสงค์หลัก

ต่อ ๆ ครับ อัพเดตสถานการณ์

ต้องยอมรับว่าสมัยนั้น Intel ทำมาดีจริง ๆ ครับ พอร้อนแล้วค่อย ๆ ลดความเร็วลง แต่เครื่องจะไม่ดับ ยังทำงานต่อได้ ในขณะที่ Athlon XP จะดับที่ Max Temp ของมันประมาณ 85 องศา

เปิดเครื่อง ถอดสายพัดลมซะ คราวนี้มีแต่ซิ้งค์ ไม่มีพัดลม

ฉากแรกครับ ยังแรงอยู่ ความร้อนยังระดับขำ ๆ

ต่อมาความร้อนพุ่งอย่างรวดเร็ว สังเกตุได้ว่าเครื่องเริ่มอืดขึ้น

ช่วงนี้ผมลอง IDLE ครับ ความร้อนจะอยู่ประมาณ 100 บวกลบ 2 องศา แต่ก็ไม่เพิ่มไปจากนี้ และก็เปิด Super PI พร้อมกับ Orthos ยก 2 เพิ่มความโหด

ไอ้เราก็นั่งรอไปเรื่อย ๆ เครื่องอืดมาก

สังเกตุว่าช่วงหลัง 90 นี่ซีพียูจะพยายามคุมอุณหภูมินะครับ เพราะอุณหภูมิมันเพิ่มช้ามาก และความอืดก็เพิ่มมากเช่นกัน ถ้าปล่อย IDLE นี่คือสมดุลของความร้อนเลย ไม่เพิ่ม ไม่ลด ไม่ดับ

สุดท้าย ความร้อนสูงสุดที่ได้ก่อนที่จะดับไป

ไปแล้วครับ

แต่สำหรับ Athlon XP นี่ถอดพัดลมปุ๊บไม่เกิน 2 นาทีนี่ดับเลยครับ ร้อนจริง ๆ แต่ความเร็วไม่มีตก เหอ ๆ ๆ

ทดลองมาทั้งหมดนี้ไม่มีการแต๊บครับ เมนบอร์ดตัดไฟซะก่อน ถ้า Disable ฟังก์ชั่นตัดไฟนี่ได้ผมก็เอาซีพียูไหม้มาให้ดูแระ กรั่ก ๆ ๆ

สวัสดีครับ

Comment

ก็ไม่บอกตั้งแต่ทีแรกเนอะ ว่าทำเพราะแบบนี้ ก็ดีครับได้ความรู้ใหม่ๆ

Comment

เอาไปบริจาคดีกว่ามั๊ย

http://www.com4child.org/donation.php

อาจจะมีประโยชน์กว่าที่คุณทำนี่อีกหลายเท่าตัวเลย

คิดก่อนทำนะ เศรษฐกิจแบบนี้อะ

Comment

แรงจริง ทนจัด 55+

Comment

หุหุถ้าอย่างนี้จุดไฟเผาเลยครับอิอิ

Comment

เหมือนวิทยาศาตร์ครับ ต้องทดลอง ถือว่าเจตตนาดีครับ
                    เพราะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
                    อีกอยางผมว่าคนที่เขาอยากรู้ก็ได้รู้ด้วยครับ
                    คิดไม่เหมือนใครดีครับ ถ้ามีคนกล้าคิดกล้าทำแบบนี้เยอะๆคงดี

ส่วนจะบริจาคPC หรือไม่บริจาคให้ใครอันนี้เป็นสิทธิ์ของท่านครับ อิอิ

Comment

ตามข้างบนครับ

จะไปยังคับให้เค้าบริจาคได้ไง

ปล.ผมแนะ นำอยากทดสอบ ของจริงไปซื้อ i7 มา

หรือไม่ก็รอ Intel 32nm 22nm เลยครับ รับรองเปิดได้นานกว่านี้

Comment

เข้าใจเจตนารมณ์แล้ว ครับ ได้ความรู้ไหม่ ๆเยอะเลย ถือว่าดีเลยครับ จะได้รู้ด้วย

Comment

ดีครับทดลองในสิ่งที่ไม่เคยมีใครคิดจะทำจะได้รู้กัน

Comment

เวปนอก เค้า test แบบดึงเอา Heatsink ออกกลางอากาศ (ขณะเปิดเครื่องทำงาน)
                            มีปล่อย VDO ด้วย หลายท่านในนี้ต้องเคยผ่านตามามั่งแล้วละ

Intel S.370-478 อืดลงเรื่อยๆ แล้วก็ Mainboard ก็ตัด
                            AMD Athlon S.A core ไหม้ Mainboard ตัดไม่ทัน (แต่ S.A รุ่นหลังๆมันน่าจะตัดทันแล้วนะ)

ส่วนของรุ่นใหม่ๆ Mainboard มันมีคำสั่งตัดแน่นอนหมดแล้วละ ไม่มีใคร test ละ (ประมาณว่า ไม่ได้เห็นมันไหม้มันไม่หนุกแล้วอ่ะ 555+ )

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                              ตามข้างบนครับ

จะไปยังคับให้เค้าบริจาคได้ไง

ปล.ผมแนะ นำอยากทดสอบ ของจริงไปซื้อ i7 มา

หรือไม่ก็รอ Intel 32nm 22nm เลยครับ รับรองเปิดได้นานกว่านี้
                              เค้าแนะนำให้บริจาคคับ ไม่ได้บังคับ

Comment

ไม่ได้ชื่นชม จขกท และไม่ขอติติงในการกระทำ

พื้นฐานของความอยากรู้และทดลอง โดยอ้างถึง "ทัศนะของข้าพเจ้า" คือพื้นฐานทาง วิทยาศาสตร์ อยู่แล้ว

1 ในศิลปินเอกของโลก อย่าง แวนโก๊ะ ก็ยังเคยตัดหูตัวเอง เอามาดู เพียงเพราะมีผู้หญิงในร้านเหล้า ชมว่าหูเขาสวย

แล้วพอเขานำหูไปมอบให้หญิงบาร์คนนั้นกลับถูกหาว่า "บ้า" สุดท้ายก็ต้องถูกจับเข้าโรงพยาบาลบ้า

แม้จะอยู่ในโรงพยาบาลบ้า 1 ในภาพเขียนอันเลื่องชื่อของเขาเองก็ถูกเขียนขึ้นในนั้น เป็นภาพของหมอที่รักษาเขานั้นเอง

อัจฉริยะ กับ คนบ้า มันก๋ากั่นกันแค่กระดาษ แผ่นเดียว

ปล.เคยทำเหมือนกับจขกท เหมือนกัน ยอมรับว่า intel มันเหนียวจริงๆ อิอิ

Comment

Working...
                                X