Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ Ram ต้องดู chipset ของ m/b ด้วยหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ Ram ต้องดู chipset ของ m/b ด้วยหรอคับ

ไปเจอมา รายละเอียด ram ดูแล้วเข้าใจว่า มัน ซัพพอท กับ chipset พวกนี้ เท่านั้น
    เลย งง ว่า ถ้าจะซื้อ แรม ต้องดู chipset ของเมนบรอด ด้วยหรอ

G.SKILL 2GB ( 1GB*2 )Bus 1066 [ P K ]

รายละเอียด:

Main Board intel
    System Desktop
    System Type DDR2
    M/B Chipset Intel X48,
    Intel P45,
    Intel X38,
    Intel P35,
    Intel 965,
    nVidia n6xx I (For Intel series)
    CAS_Latency 5-5-5-15
    Capacity 1GB (1GB x 1), 2GB (1GB x 2)
    Speed DDR2-1066 (PC2-8500)
    Test_Voltage 2.0 ~ 2.1 Volts
    PCB
    Registered/Unbuffered Unbuffered
    Error_Checking Non-ECC
    Type 240pin DIMM
    Warranty Lifetime

ดันไป รอผู้รู้

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะเกี่ยวข้องกัน (ไม่มากก็น้อย) เพราะคู่มือบอร์ด P5E ของผมก็มีบอกไว้ว่า (ภาษาอังกฤษ อ่านไม่ออก) แต่พอแปลนัยๆได้ว่า ไม่ซัพพอร์ตแรม 16 ชิบ (มั้ง มั่วตลอด 555++)

Comment

นั้นสิ กำลังจะหาเปลี่ยน

Comment

ปกติผมดูแต่ มันรองรับ Bus Ram ไปจะซื้อหรือเปล่าแค่นั้นเองแหะมันมีมากกว่าที่คิดเหรอนี้~

Comment

ครับ และต้องดูว่าchipsetตัวนั้นรองรับแรมได้เท่าไร บางรุ่นรองรับได้มากสุด8GBบางรุ่นก็รองรับได้สูงสุด16GBครับก็ต้องลองดูที่หลังกล่องเมนบอร์ดครับและเรื่องbusของแรมที่chipsetรองรับก็จะอยู่ที่หลังกล่องเมนบอร์ดเหมือนกันครับ "แบบของผมก็จะรองรับแรมได้มากสุด16GBครับส่วนbusแรมก็เป็นDDR2 1200/1066/800/667MHzครับ" แต่ไม่ต้องกังวลหรอกครับเพียงแต่มันจะบอกว่าchipsetของคุณมันรองรับความจุและbusของแรมได้มากที่สุดได้เท่าไรและแรมชนิดไหน(DDR/DDR2/DDR3)ครับ

Comment

ตามนั้น ^
            ส่วนใหญ่ผมเองก็ดูแค่ บัสกับddrและรองรับได้กี่ gb

Comment

จริงๆแล้วผมก็ดูแค่ bus นั้นแหละคับ แต่พอดีไปเจอ รายละเอียดมาแบบนี้
              นึกว่า ถ้า chipset ไม่ซัพพอท แล้วจะใส่กันไม่ได้ กลัวเสียตังฟรี อิอิ

Comment

มัน มีแต่ว่า

บอร์ดใส่แรม ได้ กี่ชิพอะคับ

เช่น บางบอร์ด ไม่ สามารถ รองรับ ชิพเกิน กี่ตัวๆ

อะไรแบบนี้

เช่น แรม 16 ชิพ 2 ตัว - 32

แต่บอร์ดรับแค่ 24 อะไรแบบนี้

Comment

ถ้าดูจากคู่มือจะรู้ว่าตัวไหนที่บอร์ดรองรับชัวว์ ๆ ครับ นอกเหนือจากนั้นต้องลองเอง ส่วนมากมันก็ใส่ได้แทบหมดละ ยกเว้นซวย

Comment

Working...
                  X