Announcement

Collapse
No announcement yet.

Connect Internet ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Connect Internet ไม่ได้ครับ

รบกวนถามครับ ผมใช้เน็ตทรู 1 m. / 512 เวลา connect route mode ไม่ได้ครับ ลองกับ router หลายรุ่นแล้ว เช่น 3com d-link zyxel ยังไงก็ connect ไม่ได้ แต่พอลองเปลี่ยนเป็น bridge mode ก็ connect ได้ปกติ ซึ่ง router ที่ผมเอามาเทสนั้นผมลองจากที่ทำงานแล้ว มันใช้ได้ปกติ แต่ผมมี router surecom 4 port อยู่ตัวนึงซึ่งมันเก่ามากแล้ว เอามาใช้มันกลับ connect ได้แต่บางทีต้อง reset หลายรอบถึงจะ connect ได้ ไม่ทราบใครเคยเจอปัญหาอย่างนี้บ้างไหม พอจะทราบไหมเกิดจากอะไร พอดีจะเปลี่ยนเป็น wireless router ใหม่ ถ้าซื้อมาแล้วใช้งานไม่ได้งานเข้าแน่ ๆ ..............

Status Router Surecom

Last edited by kit_dmax; 27 Mar 2009, 05:20:53.

ใครเจอแบบผมบ้างครับ ช่วยตอบหน่อย .........

Comment

ใส่ค่า VPI/VCI Username Password ครบถ้วนถูกต้องหรือเปล่าครับ
      เลือกเป็น PPPoE ก็ถูกแล้ว ก็น่าจะใช้ได้ หรือว่าเป็นเพราะ DSLAM ของทรู

Comment

Originally posted by T_REX View Post
        ใส่ค่า VPI/VCI Username Password ครบถ้วนถูกต้องหรือเปล่าครับ
        เลือกเป็น PPPoE ก็ถูกแล้ว ก็น่าจะใช้ได้ หรือว่าเป็นเพราะ DSLAM ของทรู
        ถูกต้องหมดครับ ลองมาหลายยี้ห้อแล้ว ก็ไม่ได้ มีตัวเดียวที่ใช้ได้ก็ surecom รุ่นเก่าประมาณ 5 ปีแล้ว เลยสงสัยว่าเกิดจากอะไร

แต่ถ้าเกิดจากปัญหา DSLAM ของทรูมันจะแก้ไขได้อย่างไรครับ ขอบคุณมาก

Comment

ถ้าเปลี่ยนเป็น PPPoA VC-MUX เป็นยังไงบ้างครับ
          แล้วเราตอร์ที่ใช้ไม่ได้รายงานว่า error จากอะไรบ้างครับ

Comment

Originally posted by T_REX View Post
            ถ้าเปลี่ยนเป็น PPPoA VC-MUX เป็นยังไงบ้างครับ
            แล้วเราตอร์ที่ใช้ไม่ได้รายงานว่า error จากอะไรบ้างครับ

เดี๋ยวลองดูแล้วจะรายงานผลให้ทราบนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

noise margin upstream: 23 db downstream: 29 db
              attenuation upstream: 15 db downstream: 28 db
              output power downstream: 5 db upstream: 12 db

วันนี้เอา zyxel มาเทสก็ไม่ได้เหมือนเดิม ช่วยดูหน่อยครับ

Comment

Working...
              X