Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนคล็อก E4500 บอร์ด EP45 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอนคล็อก E4500 บอร์ด EP45 หน่อยครับ

ช่วยสอนลากทีครับ ไม่รู้จะปรับอะไรแล้วครับ แต๊ปตลอด
    System ครับ

E4500 ซิ้งค์เดิมๆ Idle 34-38 Fullload 44-47 เปิดแอร์
    EP45-UD3R Rev 1.1
    Kingmax 2GB/800
    EAH4850 Top
    Seagate 500GB
    PSU Raidmax 530W

คือว่าเพิ่งได้บอร์ดมาใหม่อ่ะครับ ยังลากไม่เป็น เมื่อก่อนใช้ Conroe1333-D667 ทำ BSEL เอา ได้ 2.93 GHz

อยากรู้วิธีปรับค่าต่างๆครับ เคยปรับบัสไปที่ 400*9 แต๊ปเลย ไม่รู้จะทำไงอีก
    เลยได้แค่ 334*9 = 3.06GHz มันจะไปต่อได้อีกมั้ยครับ รึว่าต้องเปลี่ยนแรม
    ถ้าเปลี่ยนเอาแรมยี่ห้อไหนดีครับ

Last edited by Skyline_GTR; 27 Mar 2009, 18:48:39.

อ๋อ อาการ แต๊ป มันเป็นแบบนี้เอง

ดันรอคนต่อไป ครับ

Comment

ไฟซีพียูเท่าไร
      ไฟแรมเท่าไร
      แรมบ้านๆทดเป็น 1:1 จะได้ลากง่ายๆ

Comment

Originally posted by vibe View Post
        ไฟซีพียูเท่าไร
        ไฟแรมเท่าไร
        แรมบ้านๆทดเป็น 1:1 จะได้ลากง่ายๆ
        ผมปรับแต่บัสกับตัวูุณ นอกนั้นเดิมๆ หมด
        ไฟ Cpu เปลี่ยนจาก Auto เป็นค่าเริ่มต้นคือ 1.2650
        ไฟ Ram เปลี่ยนจาก Auto เป็นค่าเริ่มต้นคือ 1.8000

แรมเป็น 2GB แผงเดียวครับ
        Last edited by Skyline_GTR; 26 Mar 2009, 22:28:42.

Comment

เพิ่มบัส
          เพิ่มไฟซีพียู
          ไฟแรม
          ทดแรม 1:1 เลยครับ
          ถ้ายังไม่ได้เพิ่มตัวอื่นด้วย

Comment

ตามข้างบน

ระวังแต๊บล่ะ

Comment

ของผม E4500

3.33 = 333*10

Vcore 1.481 ใน CPU-Z 1.440

ไฟแรม 2.21 [G.Skill 2*2GB PK Bus @832]

FSB +0.1

SB +0.1
              Last edited by Kraiwit; 26 Mar 2009, 23:48:07.

Comment

Originally posted by vibe View Post
                เพิ่มบัส
                เพิ่มไฟซีพียู
                ไฟแรม
                ทดแรม 1:1 เลยครับ
                ถ้ายังไม่ได้เพิ่มตัวอื่นด้วย
                Originally posted by Kraiwit View Post
                ของผม E4500

3.33 = 333*10

Vcore 1.481 ใน CPU-Z 1.440

ไฟแรม 2.21 [G.Skill 2*2GB PK Bus @832]

FSB +0.1

SB +0.1
                เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณครับ

ผมลองรัน Super PI 32M ได้ผลมาเท่านี้ถือว่าเสถียรไหมครับ

Last edited by Skyline_GTR; 27 Mar 2009, 19:04:52.

Comment

ใช้ HyperPi 32M 2Threads ครับ

บอร์ดทันสมัยกว่า CPU เยอะเลยนะครับ

Comment

จัด 400x8 ครับ

Comment

Originally posted by Skyline_GTR View Post
                      เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณครับ

ผมลองรัน Super PI 32M ได้ผลมาเท่านี้ถือว่าเสถียรไหมครับ

แจ่ม เสถียรครับ เอาอีกเลยครับ เพิ่มบัส

Comment

ใช้ Theme น่ารักดีนะครับ..

^^

ใช้ Hyper Pi จะดีกว่าครับ ..

รู้กันเลย

Comment

ผมลอง ทดแรมเป็น 1:1 ปรับบัส 333*9 แล้วบูตไม่เข้าวินโดวส์ครับ เป็นจอมืดเฉยเลย เลยลอง 400*8 เพิ่มไฟ Vcore เป็น 1.4000 V ทีนี้ได้แฮะ เล่นเกมผ่านไม่มีแฮงค เลยลองรัน Hyper PI 32M ดูได้มาเท่านี้ครับ

หลังจากนั้นลองลาก 425*8 รัน Hyper PI 32M พอถึง loop ที่ 21 วูบเลย
                          เลยบูตใหม่ปรับบัสลงเป็น 420*8 รัน Hyper PI 32M ถึง loop 21 เหมือนกัน แต่ไม่วูบ
                          ขึ้น Not อะไรนี่แหละ แต่รัน 1 M ผ่าน

แบบนี้ต้องปรับอะไรอีกครับ ผมลองเพิ่มไฟเป็น 1.4125 v แล้วก็ไม่ผ่าน อยากได้ซัก 3.5GHz ครับ
                          อุณหภูมิตอนนี้ Idle 38-42 Full Load 50-55 ถือว่าร้อนมั้ยครับ

Comment

เพิ่มไฟตัวอื่นช่วยสิครับ ไฟแรมเท่าไร

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                              อ๋อ อาการ แต๊ป มันเป็นแบบนี้เอง

ดันรอคนต่อไป ครับ
                              แซว อิอิ

Originally posted by ps000000 View Post
                              ใช้ HyperPi 32M 2Threads ครับ

บอร์ดทันสมัยกว่า CPU เยอะเลยนะครับ
                              cpu เก่าไปจิงๆ

Comment

Working...
                              X