overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ลาก Phenom X4 2.760 Ghz มีกลิ่นไหม้ๆ

OverclockZone Member dodge2009's Avatar

Default ลาก Phenom X4 2.760 Ghz มีกลิ่นไหม้ๆ

ลาก Phenom X4 2.760 Ghz มีกลิ่นไหม้ๆ

พอดีได้บอร์ดมาใหม่ของ Gigabity ลองคล๊อกโดยปรับตัวบัสจาก200เป็น240 จากที่วิ่ง2.3 เป็น 2.7 กิ๊ก ปรากฏว่ามันไม่เสถียรเท่าไหร่ ผมเลยปรับไฟจากเดิม1.2v เป็น1.38v ก็ดีขึ้นมาหน่อย และไปปรับบัส PCI-E จากเดิมๆ100 เป็น 120 ตามสเปกหนังสือเขียนไว้ ปรากฏว่าก็ลื่นไหลดี

และผมก็ทำการโอเวอร์คล๊อกการ์ดจออีกที แต่พอเล่นไปสักหน่อย ปรากฏมีกลิ่นบางอย่างคล้ายๆตะกั่วหลุดลอยมา ไม่ทราบว่ามันเป็นเช่นไรครับ แต่ก็สามารถเล่นต่อไปได้ไม่ค้างไม่สะดุด

อุณหภูมิของ CPU เมื่อเปิดดูในไบออส ราวๆ 45-48 องศา แต่เวลาเล่นเกมส์ผมไม่ทราบเลยว่ามันเท่าไหร่ ป.ล. ซิงค์ซีพียูผมเดิมๆครับ หรือมันมาจากกลิ่นซิงค์ ซีพียู ตัวนี้ พวกรู้แนะนำทีครับ

1.แล้วมีโปรแกรมวัดความร้อนซีพียูขณะเล่นเกมส์ไหมครับ ขอบคุณมากๆ
    2.ผมดันไฟให้ Phenom X4 9650 เดิมๆที่1.2 ไปที่1.38-1.4 ถือว่ามากไปไหมครับ
    3.ไอ้กลิ่นที่ว่านี้น่าจะมาจากอะไรครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

idle เกือบ50 ผมว่าถอยก่อนดีกว่าน่ะ อิอิ

ตอนเล่นเกมน่าจะได้สัก 7-80+ ล่ะมั้งคับ - -

โปรแกรมที่ใช้ดู ความร้อน คือ HWMonitor คับมันจะบอก ความร้อน3 ช่วง

1ความร้อนขนะนี้ 2ความร้อนต่ำสุด 3ความร้อนสูงสุด (ตอนที่เปิดโปรแกรมนะ)

ต้องเปิดโปรแกรมก่อนเล่นเกมแล้วพอออกมาดูความร้อนสูงสุดเลยคับ ^^

OverclockZone Member Nash66's Avatar

ผมว่า PSU ไม่พอมากกว่า cpu อัดไฟแค่นี้ ยังไปได้อีกเยอะ จขกท ใช้ สเปกอะไรครับ psu ของอะไร ช่วยบอกรายละเอียดหน่อย สู้ๆ

OverclockZone Member dodge2009's Avatar

PSU Tunami 520 w ผมว่าไม่เต็มนะ

การ์ดจอ 9800 GT ครับ

แล้ว PCI-E เราต้องปรับไหมครับ ขอตำแนะนำหน่อยครับ

ถ้า PSU ห่วย ใช้ของอะไรดีครับ กี่วัตต์ดี

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

กลิ่นไหม้ เช็คเมนบอร์ดดีๆนะครับว่าช็อตตรงไหนรึเปล่า อย่านิ่งนอนใจ

OverclockZone Member BlaCkCoMinG`z's Avatar

icute 650w เหลือบานเลยครับ ถูกดีด้วย

หรือไม่ก็ TT 470w ก็ได้ครับ

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

Tsunami -*- ของเทพ ซื้อ PSU ใหม่ซักตัวดีกว่าครับผม

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

หมดประกันน้าถ้าชิปใหม้

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

ราคาเท่าไหร่ดีครับ กำลังดี

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

1500+ เน้น ยี่ห้อครับ

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

PCI-E 120ปรับโหดจัง เห็นท่านวิกรณ์บอก101 -105นี่แหล่ะ ปรับมากเกินไม่รู้ว่าจะมีผลไรรึเปล่านะ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

กลัวภาคจ่ายไฟท่านนะแหละ

จริงๆ PCI ลอยไว้ที่ 100MHz ก็ได้มั้งครับ

OverclockZone Member boat3250's Avatar
    บ้านใหม่,พิษณุโลก & ร้อย.จทบ.พ.ช.

เปิดโปรแกรมเช็คดูแล้วก็กดเล่นเกมส์ พับหน้าจอลงมาก็ทราบผลละคับ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

หรือว่า อย่างบอกนะว่าเป็นเพราะ กิ้กกาบ๋วย <<<<<<<<<<<จ้ากกกกกกกกก

OverclockZone Member boyro's Avatar

PCI-E 120 โหดไปไหมนั่น แบบนี้ Chipร้อนตับแล็ปเลยครับ

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar
    ไม่ว่าชื่อเสีย หรือ ชื่อดี ชั้นจะต้องให้โลกได้รู้จักชื่อของชั้น

ระวังแต๊บนะคร๊าบบบบบพี่น้อง

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

โห้... pci 100 พอ เดี๋ยวบอร์ดเอ๋อ อีกอย่างไฟ 1.38 ร้อนมากๆนะ ขนาด e7400 วิ่งที่4.0ไฟ1.35 เล่นเกมร้อน89เลย...

OverclockZone Member JetDo_Craf's Avatar

ปรับบัส PCI-E จากเดิมๆ100 เป็น 120 ตามสเปกหนังสือเขียนไว้

ระวังเหมือนก้าด จอผม ร่วงไปแล้วครับท่านรอเคลมอยู่
    เพราะมันจ่ายไฟให้ก้าดจอมากกว่าปรกติ แล้วก้าดจอเราก้อร้อนอยู่แล้วเวลาเล่นเกม

ผมเลยไม่ยุ่งกะมันอีกเลยตอนี้ ปล่อยออโต้อย่างเดียว

OverclockZone Member msconfig's Avatar

ผมไปดูในบอร์ด Sound เค้าบอกว่าปรับ pci-ex ไปเยอะๆ Sound การ์ดจะไปไวกว่าเพื่อนนะ

OverclockZone Member iama's Avatar

ลองปิดเครื่องแล้วไป ดมที่ข้างหลังของ Power Supply ดูครับว่าใช่กลิ่นเดียวกันเปล่า อิอิ เพราะผมเจอพอมีกลิ่นแต่เครื่องยังทำงานได้ก็เจอที่มาจาก Power Supply นะ ส่วนถ้าได้กลิ่นเหม็นไหม้แล้วเครื่องดับนั่นงานเข้าจ้า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks