Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายแปลง pci-E 6 pin เป็น 4 pin

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายแปลง pci-E 6 pin เป็น 4 pin

สายแปลง pci-E 6 pin เป็น 4 pin หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ใครเคยเจอบ้าง

อยากเห็นช่องเสียบแบบ 4pin ที่ว่านี้ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      อยากเห็นช่องเสียบแบบ 4pin ที่ว่านี้ครับ
      อ๋อ.. เป็น molex 4 pin ธรรมดาๆ แบบที่ใช้กับซีดีรอม/ฮาร์ดดิสครับ

คือ PSU ผมมีขั่ว pci-E อยู่แล้ว แต่การ์ดจอมันยังเป็น 4 พินธรรมดา ก็เลยอยากใช้ไฟจากช่อง pci-E ที่มีอยู่ให้เต็มที่ ส่วนจะให้ไปใช้สาย 4 พินที่มีอยู่แล้ว ผมก็กลัวว่าจะไปดึงไฟจากอุปกรณ์อื่นหน่ะครับ

Comment

มันไม่ดึงกันหรอกครับ ใช้เลยก็ได้ครับ เพราะยังไงแหล่งกำเนิดมันตัวเดียวกัน ไม่ได้แยกแต่อย่างใด

ดูที่ label ของ psu สิครับ มันไม่มีแยกหรอก

Comment

PSU ระบุว่า +12v แยกเป็น 3 rail ผมเข้าใจว่าตัวเครื่องจะแบ่งจ่ายไฟเป็นส่วนๆ ให้กับอุปกรณ์ที่ต่อกับเมนบอร์ด เช่น ซีพียู การ์ดจอ และอื่นๆ ซึ่งต่างกันไปแล้วแต่ความต้องการของอุปกรณ์แต่ละชนิด

ที่นี้ตามที่คุณ tassapon ว่า.. ผมก็สงสัยต่อไปว่าใน PSU ยกตัวอย่างของ Enermax ระบุที่ขั่วสายที่ใช้ต่อสำหรับ VGA ไว้โดยเฉพาะ โดยระบุไว้ว่าเป็นขั่ว Extra

ถ้าผมเข้าใจผิดประการใดก็โปรดชี้แจง..

Comment

ที่นี้ตามที่คุณ tassapon ว่า.. ผมก็สงสัยต่อไปว่าใน PSU ยกตัวอย่างของ Enermax ระบุที่ขั่วสายที่ใช้ต่อสำหรับ VGA ไว้โดยเฉพาะ โดยระบุไว้ว่าเป็นขั่ว Extra

ถ้าเป็นแบบนี้ก็แยกครับผม - - ที่ผมพูดคือ ทั่วๆไปอ่ะครับ มันมาจากแหล่งเดียว

แต่ถ้าแบบ enermax ก็แยกคับ

Comment

Originally posted by TNTm64 View Post
              สายแปลง pci-E 6 pin เป็น 4 pin หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ใครเคยเจอบ้าง
              ใช่ตัวนี้อะปาว ถ้าใช่ ผมซื้อที่ร้าน เจได 80฿

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ใช่ตัวนี้อะปาว ถ้าใช่ ผมซื้อที่ร้าน เจได 80฿

อันนี้มัน 4 ไป 6 ครับ แต่ที่เค้าหมายถึงคือ 6 ไป 4 ครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post

ตัวนี้ดูเข้าท่าดีครับ แต่คงต้องเปลี่ยนปลายสายเป็นตัวผู้อีกที เฮ้อ..หายากจริงๆ

อ่าว... ผมเข้าใจผิด ลืมดูขั่ว pci-E ว่ามันเป็นตัวผู้นี่หว่า
                  Last edited by TNTm64; 18 Mar 2007, 23:24:15.

Comment

confirm ความหายากอีกคนครับ

Comment

คงจะหา ไม่ได้อ่ะครับ -*- ไม่เคยเห็นเลย

Comment

Originally posted by pak147 View Post
                        confirm ความหายากอีกคนครับ
                        อ่ะ..นึกว่าผมหาคนเดียวซะอีก

แบบนี้ถ้าจะหาขั่ว 6 พินตัวเมียมาต่อเอง จะพอหาได้รึป่าวครับ รึว่าหายากพอๆ กัน

Comment

80เองเหรอ ตอนนั้นโดนJediฟันไป150 ไอ4ไป6เนี่ย T T

Comment

Working...
                          X