Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะบูสเข้าวินโดว์ แล้วขึ้น Disk Boot Fail เนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะบูสเข้าวินโดว์ แล้วขึ้น Disk Boot Fail เนี่ย

แสดงว่าฮาดดิสมีปัญหาแล้วใช่มั้ยครับ

อย่างตอนบูสเครื่อง บางครั้งก็เจอ บางครั้งก็ไม่เจอฮาดดิส

บางทีก็เข้าวินโดว์แล้วจอฟ้า เป็นเพราะไรครับ

ลองเช็คสายก่อนคับว่าเสียบแน่นดีมั้ย ไฟล์วินโดวอาจจะไม่ดี (ไม่ได้เสีย) ถ้าเข้าวินโดวได้เมื่อไหร่ก็สแกน Bad คับ หรือไม่ก็ลงใหม่แล้วลองสแกน Bad ดู (ภาวนาให้ HDD เสียเป็นอาการสุดท้า่ย หุหุ)

ขอให้โชคดีคับ

Comment

จะลงวินโดวใหม่ ก็ไม่ได้

ผมจะลงวินโดวจากแผ่นซีดี

แต่ใส่แผ่น เข้าไปแล้วมันไม่บูสขึ้นมา

แต่กลับเข้าวินโดไปเลย

หลังจากก็จอฟ้า

ทำไงดีครับ

Comment

re:

ตามด้านบนหนะถูกแล้ว เอาว่าก่อนเข้า windows ถ้าเข้าได้ ลองดู bios ก่อนว่า เจอ HDD ไหม แล้วลองใช้ แผ่น Hiren 's boot CD ลองตรวจสอบ HDD แต่อย่างแรกที่อยากให้ลองคือ การเสียบสายว่าแน่นไหมสายมีปัญหาไหม นะครับ หรือไม่ก็เปลี่ยน สายใหม่ก่อน แล้วดูว่าอาการยังเกิดขึ้นไหม

Comment

ไม่รู้เซตถูกมั้ย

ตอนนี้ primary master เป็น ฮาดดิส

secondary master เป็น ไดร์ซีดี

Comment

HDD กับ CD อยู่ IDE เส้นเดียวกันหร๋อคับ

ถ้าเป็นงั้นลองต่อ HDD อย่างเดียวก่อนคับ

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
              HDD กับ CD อยู่ IDE เส้นเดียวกันหร๋อคับ

ถ้าเป็นงั้นลองต่อ HDD อย่างเดียวก่อนคับ
              ป่าวครับ คนละเส้น

Comment

แล้วไบออสเจอ HDD มั้ยอ่า แล้ว HDD ยี่ห้อ?? รุ่น??

ผมเคยเจอเคสนึง HDD ของ Maxtor IDE 40GB ในไบออสเห็น แต่ลงวินโดวไม่ได้ แต่ทำเป็น HDD เก็บข้อมูลได้

กลัวท่านจะเจอกรณีแบบนี้อ่ะคับ

Comment

ได้ล่ะครับ

ตกลง วินโดว์มันเอ๋อครับ ใช้ xp ตัวโม

แล้วที่จอฟ้าเพราะว่าสายไฟ มันเอ๋ออีกเหมือนกันครับ

กว่าจะคลำหาเจอ เล่นเอาหน้ามืดไปหลายรอบเหมือนกัน

ลงวินโดนใหม่ล่ะ xp เดิม ๆ นี่แหละ สุดยอดล่ะ

Comment

ขอบคุนคุณ fordsupra ด้วยน่ะครับ อิอิ

Comment

เท่าที่ผม เคยเปงนะ

ผมแค่ขยับสายก็ใช้ได้เลย -*-

Comment

Working...
                      X