Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Help] DVD Rom อ่านแผ่นไม่ออก รายละเอียดด้านในครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] DVD Rom อ่านแผ่นไม่ออก รายละเอียดด้านในครับ

ผมใช้ DVD ASUS รุ่น DRW-20B1ST

พอใส่แผ่นเข้าไปแล้วก็ขึ้น เนื้อที่ภายในแผ่น แต่ไม่อ่านชื่อแผ่น (แผ่นที่ใส่ไม่ใช่แผ่นเปล่านะครับ)

พอกดเข้าไปในแผ่น กลับขึ้นให้ Burn แผ่นแทน

แต่พอใช้โปรแกรม nod สแกนเข้าไปในแผ่น กลับเจอข้อมูลภายในแผ่น

ปัญหาคือ DVD Rom ผมเสียปล่าวครับ หรือว่า ติดไวรัส

หรือถ้าใครมีแผ่น Driver ของรุ่นนี้ ถ้าขนาดมันไม่มากไป ช่วยอัฟให้ผมหน่อยครับ คิดว่าลง Driver น่าจะแก้ปัญหาได้ตรงที่สุดแล้ว

ช่วยหน่อยนะครับ มันเปิดเข้าไปในแผ่นไม่ได้เลย T__T

ปล.แผ่นไม่มีปัญหาครับ ลองที่เครื่องอื่นแล้ว
    Last edited by Chizmik; 28 Mar 2009, 09:12:33.

แล้วแผ่นอื่นมีปัญหาหรือเปล่าครับ ลองเอาไปใส่เครื่องอื่นดูก็ได้ว่าเป็นหรือเปล่า

Comment

เป็นเหมือนกันรึเปล่าไม่รู้น่ะ

ของผมก็รุ่นนี้เลย อ่านแผ่นไรแผ่น ปกติน่ะ

แต่มีปัญหาอ่านแผ่นหนัง DVD ที่ซื้อมาบางเรื่อง (พวก DVD9 แผ่นปั้ม) อะไรพวกนี้

จะมีอาการอย่าง จขกท เลย

แล้วที่ร้ายสุด คือหา Firmware มาอัพเดทไม่ได้สำหรับเจ้ารุ่นนี้ = = เซงจิต

Comment

เป็นเหมือนกันเลยคับ
        แผ่นก๊อปแผ่นปั้มชอบไม่อ่าน
        เซง

Comment

Originally posted by guyo View Post
          แล้วแผ่นอื่นมีปัญหาหรือเปล่าครับ ลองเอาไปใส่เครื่องอื่นดูก็ได้ว่าเป็นหรือเปล่า
          อ่านไม่ได้ซักแผ่นเลยครับ

Comment

Originally posted by Neopom View Post
            เป็นเหมือนกันรึเปล่าไม่รู้น่ะ

ของผมก็รุ่นนี้เลย อ่านแผ่นไรแผ่น ปกติน่ะ

แต่มีปัญหาอ่านแผ่นหนัง DVD ที่ซื้อมาบางเรื่อง (พวก DVD9 แผ่นปั้ม) อะไรพวกนี้

จะมีอาการอย่าง จขกท เลย

แล้วที่ร้ายสุด คือหา Firmware มาอัพเดทไม่ได้สำหรับเจ้ารุ่นนี้ = = เซงจิต
            ใช่ครับ ผมหาดูแล้วมันไม่มี Firmware เลยอยากได้ Driver ในแผ่นมันแทนครับ

ไม่รู้ใครพอจะมีบ้าง T_T

Comment

จับไปเรียนหนังสือ เลยจะได้อ่านออก

Comment

System Restore กลับไปใช้งานได้เหมือนเดิมละครับ

เฮ้ออ

Comment

Originally posted by Chizmik View Post
                  ใช่ครับ ผมหาดูแล้วมันไม่มี Firmware เลยอยากได้ Driver ในแผ่นมันแทนครับ

ไม่รู้ใครพอจะมีบ้าง T_T

มันมีแผ่น Driver มาให้ด้วยเหรอคับรุ่นนี้ ถ้ามีเด่วจะไปได้ไปคนดูอะคับได้มาจับเสียบ อย่างเดียว

Comment

Working...
                  X