Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Turbo Cache ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Turbo Cache ครับ

คือว่าผมเพิ่งซื้อ Acer Aspire 4935G-662G32Mn

ใช้การ์ดจอ Geforce 9300m gs vram512MB ครับ เลยลองลงเกมเล่นดู (Crysis warhead) เป็นไปตามที่คาดครับว่ากระตุก แต่พอไปถามเพื่อนที่ใช้การ์ดจอรุ่นเดียวกันมันกลับบอกว่าเล่นได้แถมยังปรับ High ได้ด้วย O_o ก็เลยสงสัยว่าเป็นเพราะ TurboCache รึเปล่า เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.เราจะรู้ได้ยังไงว่ามีการใช้ TurboCache
    2.จะรู้ได้ยังไงว่าใช้ TurboCache ไปเท่าไหร่ ดูตรงไหน
    3.เราสามารถปรับ TurboCache ได้รึเปล่าครับ
    4.ใน GPU-Z จอผมไม่มี Bios Version ปรากฏให้เห็นเลยครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวหรือเปล่า แล้วผมต้องทำยังไงบ้่าง มันถึงจะมี Bios Version

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

ตอบรวมๆเลยนะครับ
    turbocache เป็นเพียงแค่เทคโนโลยีเล็กๆน้อยๆในการแชร์แรมของระบบมาเพิ่มให้การ์ดจอเวลาที่แรมการ์ดจอไม่พอ แล้วผู้ผลิตnotebookก็นำมันมาประกอบโฆษณาเพื่อให้ผู้ซื้อคิดมาก
    ที่ว่า 9300m-gs ของเพื่อนคุณ เล่นcrysisปรับhighได้ผมฟันธงเลยว่า ขี้โม้100% ของผม8400m-gs(แรงพอๆกับ9300 หรืออาจแรงกว่าด้วยซ้ำ) ลากแทบตายยังได้แค่1024x600 low fps30~40

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
      ของเพื่อนคุณ เล่นcrysisปรับhighได้ผมฟันธงเลยว่า ขี้โม้100%

จริง

Comment

ชัวตามนั้น

8400m gs เล่นสบาย ๆ ต้อง low ทุกตัวครับ

Comment

เล่นcrysisปรับhighได้ผมฟันธงเลยว่า ขี้โม้100%
          หุๆ ช่วยส่งเสริมคำนี้ ผมใช้ VGA ตัวนี้อยู่เหมือนกันนะครับ
          เป็น CPU P8400 DDR3 4GB ( ไม่รวม TurboCache ที่ว่านั่นนะ )
          ปรับกลางยังกระตุกเลย แต่การ์ดจอนี้ก็ถือว่าทำได้ไม่เลวนะครับกับหลายๆเกม

Comment

เพื่อนโม้ 100% ครับผม

Comment

9300M GS แรงแค่ไหน พิสูจน์ได้ที่นี่ครับ >>จิ้ม<<

และอยากจะบอกว่า เพื่อคุณโม้ชัวร์ 100%
              Turbocache คือการแชร์แรมจากระบบมาให้การ์ด มันแทบไม่ได้ช่วยให้เล่นเกมดีขึ้นหรอกครับ ต่อให้แชร์มาได้ถึง 4GB ก็ไม่มีผลอะไรต่อเกมมากหรอก

Comment

การ์ดจอผมใช้แค่ DDR2 เองอ่ะครับ อย่างงี้ถือว่าถูกหลอกอ้ะป่าว เพราะว่าที่คุณ Beaver XT ให้มามันมีแรมเป็น DDR3 อ่ะครับ แล้วDDR2 กับ DDR3 ต่างกันแค่ไหนครับ เพราะตอนแรกซื้อเพราะเห็นว่า VRAM เยอะดี น่าจะมมีความสามารถสูงกว่าตัวรุ่นอื่นที่แรมน้อยกว่า

Comment

Working...
                X