Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ MacBook ครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ MacBook ครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

คือผมไม่เคยใช้ Mac ของจริงมาก่อนเลยน่ะครับ และคงใกล้ถึงเวลาที่ต้องซื้อของจริงแล้ว

ผมเล็งตัว MacBook Unibody 2.4GHz ราคา 59,900 บาทไว้อะครับ

อยากทราบถึงความคุ้มค่าของมันน่ะครับ (4-6 หมื่น รูดบัตรผ่อนเอา -.-") ผมจำเป็นต้องใช้โน้ตบุคทำงาน ทีแรกก็ว่าจะเอา iMac เพราะดูแล้วมันคุ้มเงินมากกว่า แต่ถ้าจะให้หิ้วไปหิ้วมาก็คงไม่ไหว แม้ว่าตัวมันจะเล็กกว่าคอมธรรมดาก็ตามทีเถอะ

ไอตัว MacBook จอ 13 นิ้วนี่ มันแรงพอจะตัดหนัง ตัดเพลง เล่นเกมได้หรือเปล่า แต่ไม่ได้ใช้โหดขนาดเรนเดอร์งานใหญ่ๆ นะครับ

เลยไม่รู้ว่ามันคุ้มป่าว จอก็เล็ก HDD พอดี แรมแรงดี CPU แรงดี เมื่อเอาไปเทียบกับ Sony Vaio แล้วรู้สึกเสียดายเงินยังไงก็ไม่รู้

จะเอา Pro 15 นิ้ว ก็ปาเข้าไป 7 หมื่นกว่า กลัวใช้หนี้ไม่หมดครับ ฮาฮา

Mac เขาโฆษณาว่าของเขาถูก แต่ผมก้ยังรู้สึกแพงอยู่ดี = = ใครคนไหนเคยใช้ ใช้อยู่หรือยังไง แนะนำทีนะครับ ผมจะได้ตัดสินใจรูดบัตรให้คุ้มค่าที่สุด

macbook 13 ตัดหนัง ตัดเพลงได้ครับ เกมผมไม่รับประกัน (BOOTCAMP) นะคับ
    คงจะเล่นระดับ crysis ไม่ได้ลื่นแน่ ๆ ครับ

ผลใช้อยู่สูงสุดที่ลองตอนนี้ก็ fear2 ครับลื่นไม่มีปัญหาครับ

ปล. mb13 ไม่ได้อับ ram เพิ่มนะคับ ของผม

Comment

ดูแนวๆ แล้วหาโน๊ตบุคดีกว่ามั๊งครับ

Comment

ผม ไป ถามมาตะกี้เลยว่าจะถอยเหมือนกันเลยครับ

ลังเลว่า จอเล็ก ไปหรือป่าว สำหรับ งาน ออกแบบของผม

แต่ว่าพอไปดูของจริงก้อ โอเคนะครับ

เจ้าหน้าที่ บอกข้อมูล ดีครับ เขาบอกว่าไหวครับสำหรับ งาน ออกแบบ ตัด วีดีโอ อะไรอย่างนี้

ผมคิดว่า ดี นะครับผม เชียร์ ครับ 59,900 คุ้มครับผมว่า

ทน ซอฟแววเจ๋ง หรู สวย ดีอะง่ายๆ 5555

Comment

นาทีนี้ MB White ตัว 37900 คุ้มสุดครับ....ตัด VDO สบายๆ

์รุ่น Alu ไม่มี IEEE1394 นะครับ....ถ้ามีผมคงเอาตัวนี้ เป็นความดื้อของตา Jobs

เรื่องราคานี่ ลองเทียบกับ VAIO ดู ผมว่าไม่แพงนะครับ

Comment

แค่นี้ก็ถูกแล้วครับ แถมosที่ดีที่สุดในโลก แบบถูกลิขสิทธิ์ให้

Comment

http://www.macdd.com/macddv3/index.p...tid=12&id=7969

Comment

ก็ผมเอาไปเที่ยบกับ Vaio FW 16 นิ้วอะครับ มันมี Blu-Ray ด้วย

คงต้องไปดูตัวจริงอีกทีก่อนตัดสินใจ ไม่ใช่เงินน้อยๆ เลย T^T

Comment

งานแบบนี้ เข้าทาง OS X ครับ (เว้นเล่นเกม)

Comment

ผม ใช้อยู่ ก้อโอเค ดี นะ แต่ ผม ใช่งาน ไม่ใช่พวก ตัดต่อ อ่ะ

ถ้าเพิ่ม แรม เปน 4G กะ ฮาดดิส ก้อโอเคแล้วแหล่ะ

แต่ถ้าอยากเล่นเกม ด้วย เอา pro ไปเลยดีกว่า ครับ

Comment

โตๆกันแล้ว จะเล่นเกมจริงซื้ออย่างอื่นเหอะ
                      เอาแมคมาหาตังดีกว่า
                      แต่อย่างว่า ของอย่างนี้มันแล้วแต่คนตัดสินใจอะเน๊อะ

Comment

nmb alu 2.0 เล่น call of duty ได้ป่ะค่ะ

กำลังจาซื้อ

Comment

9400M ก็เล่นได้เท่าที่มันทำได้ครับ
                          call of duty ภาคใหม่สุดอาจเล่นได้ใน mode normal ภาคต่อๆไปคงเล่นไม่ได้ครับ

เรื่องความคุ้มอยู่ที่คนใช้ หลายกระทู้ก็ถกกันไปมากแล้ว - -"

เรื่อง Render มันอยู่ที่ CPU ครับ ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ
                          สรุปว่า MB 2.4 กับ MBP 2.4 มัน render ได้เร็วพอๆกัน

ราคา Mac เรื่องนี้ต้องยอมรับ แต่ ถ้าเทียบกับ Vaio นี่ผมว่าก็ไม่ได้แพงหรอกนะครับ
                          Apple Sony Fujitsu ราคานั้นค่อนข้างสูงเหมือนกัน

Comment

สำหรับผมนะ Macbook ถ้าไปเที่ยบกับ Vaio ที่เคยใช่มานะผมว่า Mac ดีกว่าครับ แล้วเวลานี้ถ้าซื้อนะผมว่า Macbook White ครับเพราะไม่เรื่อง Spec มันพอๆกันครับต่างที่ Hdd เอง ครับ แล้วก็วัสดุเป็นพลาสติกแค่นั้นเอง ลองเก็บไปเป็นข้อเปรียบเที่ยวดูแล้วกันครับ

Comment

ผมชอบสีขาวมากกว่าALU แต่ซื้อALUเพราะ แข็งแรง แทร็กเพดใหม่ จอกระจก ดีไซด์ไร้ที่ติ ที่สำคัญบอดี้ไม่แตกเหมือนสีขาว เลยถอยALUครับ

ส่วนในเรื่องBlue-lay ต้องดูว่าจำเป็นไหมครับ ยังไม่เป็นที่แพร่หลายมากมีก็เหมือนไม่มีเพราะแผ่นแพงเหลือหลาย ดูหนังBL โหลดบิตแล้วดูในเครื่องเลยคุ้มกว่าครับ แต่ถ้าท่านใช้งานเต็มที่ก็น่าสนนะครับ^^

Comment

Working...
                              X