Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม Temp ของ i7 920 ผมจึงสูงอยู่นี่ขนาดใช้ Water Block ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม Temp ของ i7 920 ผมจึงสูงอยู่นี่ขนาดใช้ Water Block ครับ

system ผม
    Gigabyte X58 Extreme
    Core i7 920@4 Ghz (200x20)
    DDR3 GEIL CL7 (3GB)
    Power iCute 900W
    Power Color 4870x2
    ระบายความร้อนด้วยน้ำ
    Apogee GTZ
    Pump P500 ของ Thermaltake และ Swiftech MCP655
    ถังพัก Thermaltake SR100
    Radiator 3ตอน และ 1 ตอน ของ Thermaltake
    ระบบที่ใช้การต่อน้ำครับ
    Pump P500->หม้อน้ำ 1 ตอน->CPU->NB->หม้อน้ำ 2 ตอน->ถังพักน้ำ->Pump P500
    อุณหภูมิ idel 45C และ Full Load 80C ขณะ Run 3DMark 2006 ทำไมสูงจังครับใครพอทราบบ้างทดสอบในห้องที่ไม่มีเครื่องปรับอากาศครับ
    อุณหภูมิห้องทั่วไป ไม่เปิด AIR ประมาณ 36 องศา

อันนี้ทดสอบด้วยลมของ Sunbeam ครับ ซึ่ง Temp ใกล้เคียงกันเลย

Comment

ของผมว่าร้อนแล้วเจอของคุณร้อนยิ่งกว่า แต่อาจเป็นเพราะของผมมันผ่านหม้อน้ำ เยอะมั่งครับเลยคุมอุณหภมิได้อะครับ ห้องก็ 36 ซีพียูจะ 36 -37 ใกล้เคียงกับอุณหภูมิห้อง ของผมใช้สายยาง 3/8 เข้าทั้งบล็อคซีพียู และ น็อตบริด์ อะครับ แต่อุณหภมิขนาดนี้ผมว่ามันก็ไม่ร้อนกว่าซิงค์ที่ให้มาแล้วนะครับ เพราะของผมซิงค์เดิมซัดไป 60 ทั้งที่ไม่ได้ลากเลยแม้แต่น้อย ส่วนที่คล็อคแล้วไปที่ 4 อุณหภูมิก็ยังอยู่ประมาณ 37-38 ฟลูโหลดโดยรวมทั้งหมดไม่เกิน 42 ขนาดห้องร้อน 36 อะครับ

Comment

ผมว่า ปั๊ม P500 แรงดันไม่พอป่าวคับ แล้ว Swiftech 655 นี่ต่อพ่วงเข้าไปตรงไหน

Comment

ลองไปตั้งที่ห้อง water-cooling ดูครับ แถวนั้นเทพน้ำเยอะครับ

Comment

Originally posted by คนมือใหม่ View Post
            ของผมว่าร้อนแล้วเจอของคุณร้อนยิ่งกว่า แต่อาจเป็นเพราะของผมมันผ่านหม้อน้ำ เยอะมั่งครับเลยคุมอุณหภมิได้อะครับ ห้องก็ 36 ซีพียูจะ 36 -37 ใกล้เคียงกับอุณหภูมิห้อง ของผมใช้สายยาง 3/8 เข้าทั้งบล็อคซีพียู และ น็อตบริด์ อะครับ แต่อุณหภมิขนาดนี้ผมว่ามันก็ไม่ร้อนกว่าซิงค์ที่ให้มาแล้วนะครับ เพราะของผมซิงค์เดิมซัดไป 60 ทั้งที่ไม่ได้ลากเลยแม้แต่น้อย ส่วนที่คล็อคแล้วไปที่ 4 อุณหภูมิก็ยังอยู่ประมาณ 37-38 ฟลูโหลดโดยรวมทั้งหมดไม่เกิน 42 ขนาดห้องร้อน 36 อะครับ
            ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ เคยดูผลทดสอบของท่านแล้ว เลยกลับมาดูระบบของตัวเองเลยเป็น งง ขึ้นมา ผมลองเปลี่ยนเป็น MCP655 แล้วก็อุณหภูมิก็ประมาณนี้เหมือนกันครับ
            ผมก็ใช้ Tube 3/8" แต่ทำไม CPU Vcore ของผมน้อยจัง OC@4 GHz ไม่ถึง 1.5 V ทดสอบ 3DMark 2006 ผ่านหมดทั้ง 1280x1024,1680x1050,1920x1200 ครับ

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
              ผมว่า ปั๊ม P500 แรงดันไม่พอป่าวคับ แล้ว Swiftech 655 นี่ต่อพ่วงเข้าไปตรงไหน
              ผมมี 2 ตัวครับลองสลับกันดูเปลี่ยน Tube 1/2" หมด ก็เหมือนเดิมครับอุณหภูมิยังสูงถึง 70C

Comment

พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำไม่แรงพอหรือเปล่า เพราะตอนนี้อากาศร้อนมาก

Comment

Working...
                X