Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมลงWindowsXP ไว้ 2 ตัว จะลบตัวนึงทิ้งต้องทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมลงWindowsXP ไว้ 2 ตัว จะลบตัวนึงทิ้งต้องทำยังไงครับ

ผมลงWindowsXP ไว้ 2 ตัว จะลบตัวนึงทิ้งต้องทำยังไงครับ อีกตัวนึงไม่ได้ใช้อ่ะครับ ขี้เกียจกดเลือก ตอนBoot เครื่องอ่ะ

ฟอแมทใหม่ เอาเนื้อที่คืนดีกว่าครับ ถ้าเนื้อที่เยอะ ก็ลองไปปรับตรง advance ของ Poperties My Computer ดูครับ(มันจะปรับเลือกเข้า OS และ ลบชื่อ OS ได้)

Comment

ลงไว้ไดร์เดียวกันหรือคนละไดร์หละท่าน

Comment

Drive เดียวกันครับ

Comment

ถ้าไดร์เดียวกันมันคงมั่วกันน่าดูเลยหละ ไม่แนะนำให้ลบตัวใดตัวนึงออกดีกว่าครับ เดี๋ยวไฟล์ system มันไม่สมบูรณ์อีกก็จะแย่ไปใหญ่ ฟอร์แมทแล้ลงใหม่เลยดีกว่าครับ ชัวร์สุด

Comment

เป็นไปได้เหรอที่จะลง WinXP 2ตัวในไดว์เดียวกันได้ ไม่มีทาง
            เพราะตอนลงวินโดว์มันจะถามแล้วมีช้อยให้เลือก 2 ข้อ
            1ลงทับของเก่าไปเลย
            2ลบของเก่าออกก่อนแล้วค่อยจัดการลงตัวใหม่
            เพราะโฟร์เดอร์ซิสเต็มมันชื่อเดียวกัน คือ
            Windows

การลงวินโดว์ 2 ตัวได้ในไดว์เดียวกัน ทำได้แค่ การลง
            WindowNT+วินโดว์ตัวอื่น เช่น98, ME หรือไม่ก็ XP
            เพราะโฟร์เดอร์ซิสเต็มของ WindowsNT ชื่อว่า WindowsNT
            แต่ก็จะมีปัญหาเรื่องการลงโปรแกรมเพราะต้องสร้างโฟร์เดอร์แยกกันโดยเราต้องทำเอง

ในกรณีของเจ้าของกระทู้ผมว่า เป็นการสร้างเมนูบูทขึ้นมา 2บรรทัดมากกว่า
            ลองไปดู ที่ Boot.ini ดูนะครับ การที่วินโดว์สร้างเมนูบูทขึ้นมาหลายๆบรรทัดเกิดขึ้นจากหลายกรณี
            แต่ทั้งหมดแก้ไขได้ ด้วยการเข้าไปแก้ไขที่ Boot.ini โดย
            ไปที่ start>run พิมพ์ C:\boot.ini > ok

[boot loader]
            timeout=30
            default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
            [operating systems]
            multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
            multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect

ถ้าข้อความไในไฟร์เป็นแบบนี้ เวลาบูทวินโดว์มันก็จะขึ้นเหมือนเรามีวินโดว์2ตัว
            คุณต้องกลับไปคิดดูว่าคุณใช้ตัวใหนเข้าวินโดว์ ถ้าใช้ตัวบนก็ลบบรรทัดล่างที่เป็นตัวสีแดง
            ถ้าใช้อันล่างก็ลบบรรทัดบนที่เป็นสีน้ำเงิน
            อาจจะสงสัยว่าถ้าลบผิดจะเป็นยังไงเหรอ เตรียบแผ่น SeupWindowsXpไว้ ไม่ถึงกับลงใหม่
            หรอกครับ แค่ รีคัพเวอร์เอา เพื่อสร้างไฟบูทใหม่ไปทับตัวทีผิด เหมือนง่ายมั้ย

ปล. แต่ถ้าบูทตัวใหนก็ได้ก็ลบตัวใหนก็ได้
            Last edited by BoM; 19 Mar 2007, 01:27:12.

Comment

ได้นี่นาท่านบอม แต่ตอนจะลงมันจะต้องเปลี่ยนชื่อโฟล์เดอร์ครับ(เดิม Windows ลงใหม่มันจะต้อตั้ง ไม่เหมือนเดิม)...

Comment

ลงได้ครับ ไดรฟ์เดียวกัน คนละไดเรกทอรีกัน
                เป็นผมลงใหม่แล้วล่ะ เรียกเนื้อที่คืน

Comment

ถ้ายังงั้นก็แสดงว่าผมยังไปไม่ถึง ให้ข้อมูลผิดๆต้อขออภัยด้วยนะครับ

Comment

ลงได้แต่ไฟล์ System มันจะเปลี่ยนชื่ออ่ะครับ เช่น windows -> windows.0 -> windows.1 อะไรประมาณนั้น

Comment

แบบนี้สิดี ไม่เก็บงำความรู้ไว้คนเดียว แล้วอนาคตของชาติจะสดใส....

Comment

ถามว่า "จะทำยังไงให้ เวลาเปิดเครื่องมไม่ต้องเลือก วินโดว์" ดีกว่าครับ
                        เคยมีอยู่กระทู้นึงถามใว้แล้ว มีคนแนะนำไปแล้วครับ ผมจำไม่ได้ขอโทดทีครับ

Comment

Working...
                        X