Announcement

Collapse
No announcement yet.

format system drive อย่างไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• format system drive อย่างไรดี

มี HDD 2ตัวครับ

ก่อนหน้าใช้Systemบน HDD ตัวที่ 1

งวดนี้หันมาลงวินโดว์บน HDD ตัว2แทน

แต่คราวซวยมาตกที่ System Drive ตัวเก่า Format ไม่ได้เลย ทำยังไงดี

พอเอาSATA ตัว1 ออกแล้ว บูทเครื่องโดน Harddisk Boot Fail อีก กรรม

มีวิธีไหมครับ

ทำทีละลูกครับ

ทำลูกวินให้เสร็จก่อน

แล้วเสียบอีกลูก แล้วค่อยฟอแมท

Comment

- ขอบคุณครับ แต่...

ตอนนี้ผมใช้ window จาก HDD ตัว 2 อยู่

ตัว 1 มันลบไม่ได้

ถ้าเอาสายตัว 1 ออก เครื่องจะไม่ยอมบูท

กลัวว่าถ้า ถอดเอาHDD ตัว 1 ไปFormat เครื่องคนข้างบ้านจะมีปัญหารึเปล่า แฮะๆๆๆ

Comment

ท่านก็ตั้ง boot เข้า hdd ลูกที่ 2 ซิครับ

ในใบออส มีให้เลือกอยู่

ท่านก็ดูจาก รหัส hdd ได้เลย ว่าจะบูตลูกไหน

ไม่ต้องถอดไปฟอแมทที่ไหน

คำถามนะ

1 ท่านจะใช้ลูก 2 เป็น ตัว os หลักใช่ไหม

2 ลูก 1 จะเอาข้อมูลไว้ไหม

Comment

ตามข้างบน

ไม่ได้ เซ็ทบูท ลูกที่ 2 มากกว่าแต่ดูจากที่พูดคือ

เสียบ 2 ลูก ลูก 1 ตัวบูท 2 ตัวแบล๊กอัพ

พอถอด 1 ไม่บู๊ท บอกดิสเฟลลล

ลอง ถอดตัว 1 ออก แล้ว ลองเข้าไปดูใน ไบออส ว่าเจอลูก 2 หรือป่าว

ถ้าไม่เจอ

ให้ ถอดลูกสองออก

แล้ว ปรับ จั้มเปอร์เป็น มาสเตอร์ แทน เพราะ บอร์ดบางรุ่น ถ้าไม่มี มาสเตอร์

จะไม่บูสโดยเด็ดขาด

Comment

ขอบคุณครับ

ลองย้อนไป ย้อนมา เกิดจากตอนติดตั้ง ดันพลาดเองที่ไม่ลบให้หมดจด

เดี๋ยวค่อยไปเริ่มใหม่ แต่จะลอง ใช้วิธีจัมเปอร์ก่อน

Comment

ซื้อ C2Q ที่ 7eleven เมพขิงๆ

Comment

Working...
              X