overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ถ้าคุณมี seagate500gb4ตัว, OCZ SSD32GB 2ตัว และseagate 320gb คุณจะใช้มันแบบไหน???

OverclockZone Member united's Avatar

Smile ถ้าคุณมี seagate500gb4ตัว, OCZ SSD32GB 2ตัว และseagate 320gb คุณจะใช้มันแบบไหน???

สวัสดีครับ

ผมมีคำถามมาถามทุกๆคนนะครับว่า

"ผมมีstorage devicesทั่งหมดนี้ แต่ผมไม่รุ้ว่าจะแบ่งการใช้แบบไหนดี?

ตัวอย่างเช่น:ผมควรraid 0หลือ10ดี, ควรแบ่งpatitionกี่partitionดี, ควรใช้ตัวไหนลงวินโดว อะไรพวกนี้อะครับ ผมเน้นแบบขอแรงๆไว้ก่อนนะครับ
    รบกวนทุกๆคนช่วยให้ความเห็นหน่อยนะครับ

• Seagate 500GB 4ตัว
    • OCZ Solid State Drive (SSD)32GB 2ตัว
    • Seagate 320Gb 1ตัว

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Ammer's Avatar

Solid 2 ตัวเอามาต่อ RAID0 ไว้ลง OS
    ที่เหลือไม่ต้อง RAID แยกๆกันไปน่ะแหละดีแล้วมั้ง จะไม่ต้องเสี่ยงเรื่องตัวไหนเสีย แล้วพาข้อมูลเสียกันหมด ถ้าไม่ได้เอาไปทำ Server ที่ต้องเปิด 24/7 แล้วข้อมูลสำคัญมากๆ เค้าไม่ค่อยทำกันหรอกนะ RAID10 เนี่ย ยิ่งถ้าใช้ HDD controller ที่ติดมากะบอร์ดแล้วมัน de-grade บ่อยจนน่ารำคาญมากๆ เสียเวลาปล่าวๆ

แล้ว HDD 7 ตัวใส่กะบอร์ดได้หมดแน่นะ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ตามข้างบนเลย

ทำไมมีเยอะจัง

ใช้เก็บ ......อะไรเนี่ย

OverclockZone Member united's Avatar

Quote Originally Posted by Ammer View Post
    Solid 2 ตัวเอามาต่อ RAID0 ไว้ลง OS
    ที่เหลือไม่ต้อง RAID แยกๆกันไปน่ะแหละดีแล้วมั้ง จะไม่ต้องเสี่ยงเรื่องตัวไหนเสีย แล้วพาข้อมูลเสียกันหมด ถ้าไม่ได้เอาไปทำ Server ที่ต้องเปิด 24/7 แล้วข้อมูลสำคัญมากๆ เค้าไม่ค่อยทำกันหรอกนะ RAID10 เนี่ย ยิ่งถ้าใช้ HDD controller ที่ติดมากะบอร์ดแล้วมัน de-grade บ่อยจนน่ารำคาญมากๆ เสียเวลาปล่าวๆ

แล้ว HDD 7 ตัวใส่กะบอร์ดได้หมดแน่นะ
    ตอนนี้ต้องถอดSSD 2ตัวออกอยู่ครับ แต่เดี่ยวกำลังจะไปซื้อ Asus P45 สักตัวที่มี sata เยอะๆ

ไม่แนะนำให้raid0 500gb 4ตัวหลอครับ, แหมแต่มันแรงสุดเลยนะ

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    ตามข้างบนเลย

ทำไมมีเยอะจัง

ใช้เก็บ ......อะไรเนี่ย
    เก็บพวกอย่างว่าก้มีบ้างครับ อิอิ
    ตอนนี้ใช้พึ่งใกล้จะถึง 1TBเอง

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ไม่แนะนำให้raid0 500gb 4ตัวหลอครับ, แหมแต่มันแรงสุดเลยนะ
    ถ้า Raid พัง ก็งานหนักนะ

สนแต่ความแรง ไม่นึกถึงการ Backup ชีวิตเกือบพังไปหลายคนละ

dunn

OverclockZone Member teenatika's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา

ขายดีก่าๆๆๆๆๆๆ

อิอิ

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post

สนแต่ความแรง ไม่นึกถึงการ Backup ชีวิตเกือบพังไปหลายคนละ
    ถูกต้องที่ซู้ดดด

ดันนน

OverclockZone Member deedee's Avatar

สิ่งแรกๆที่ทำเลยก็
    1.เช็กรหัสรุ่นฮาร์ดดิสประตูทะเล และรุ่นอัพเฟิร์มแวร์ อย่างด่วนที่สุดครับ
    http://board.art2bempire.com/index.php?topic=114243.0

ช่วงนี้ไม่อยากคบกับประตูทะเลเท่าไรตั้งแต่ เฟิร์มแวร์ เจ้าปัญหาในรุ่นที่ออกมา
    ทำให้ฮาร์ดดิสลูกนั้นๆ หลับไม่ฟื้น
    เสียดายข้อมูลเป็นที่สุด สะสมมานาน T T

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by united View Post
    เก็บพวกอย่างว่าก้มีบ้างครับ อิอิ
    ตอนนี้ใช้พึ่งใกล้จะถึง 1TBเอง

ดันนน

OverclockZone Member vitseed's Avatar
    ปทุมธานี - นนทบุรี

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post

อารยธรรมล่มสลาย ต้องมานับ 1 ใหม่หมด ความรู้สึกนั้นใช่เลย ผมก็เคยเป็น

dunn

dunnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

ก็น่าจะเอา SSD 2 ตัวต่อ RAID 0 เหมือนที่ท่าน ๆ ข้างบน ให้ความเห็นไว้
    แล้วใส่แค่ 320 GB ไว้เก็บข้อมูลในเครื่องบ้าง
    ส่วน 500 GB นั้น หาพวก HDD Reader แบบที่ต่อด้วย eSATA มาใช้
    เพื่อเก็บข้อมูลแยกลูกกันหรือเอาไว้ backup แล้วใช้งานเฉพาะลูกที่ต้องการใช้ข้อมูล
    จะได้ประหยัดไฟ และหากเกิดอะไรขึ้น อย่างน้อย 500 GB ที่อยู่ข้างนอกก็เป็น backup ชั้นดี

OverclockZone Member

ต่อ Raid 0 ssd แล้วก้ใช้ 320 อีกตัว

ที่เหลือ

"แจก" คับ

เิ๊อิ๊กๆ

ขอบคุณนะครับที่ช่วยให้ความคิดเห็น

ดันหน่อยย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks