Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hdd ตัวไหน เหมาะกับการเก็บข้อมูลที่สำคัญที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hdd ตัวไหน เหมาะกับการเก็บข้อมูลที่สำคัญที่สุดครับ

เอาแบบ เก็บได้นานที่สุด ทนที่สุด ปัญหาน้อยที่สุด

ตอนนี้กลัวไปหมดครับ ตั้งแต่เจอ seagate ล๊อค firmware ไปข้อมูลสำคัญอยู่ในนั้นหมดเลย

ขอแบบทน และ นาน นะครับ ความเร็วไม่เน้นครับเน้นเก็บอย่างเดียว

ไม่เอา SG ก็เอา WD สิครับ

Comment

เก็บใน H/D ลูกไหน/ยี่ห้อไหน/ขนาดไหน/ซื้อมาปีไหน ก็ได้ครับ
      เสร็จแล้ว ก็ไร้ท์เก็บลงแผ่น DVDและCD ยี่ห้อดีๆ ด้วยสิครับ
      มีสำรองทั้งในฮาร์ดดิสก์และแผ่นดีวีด+ซ๊ดีแล้ว
      และทุกๆ 3 ปี ท่านก็ตรวจสอบแผ่นDVD+CD
      (ฮาร์ดดิสก์ คงใช้งานอยู่ประจำหรือสแกนอยู่เป็นระยะๆอยู่แล้ว)
      ว่ายังอ่านได้ดีอยู่หรือไม่
      หากเริ่มจะอ่านไม่ค่อยได้ ท่านก็ไร้ท์ลงแผ่นใหม่ได้
      (ถ้าจำมาไม่ผิด ทราบมาว่า แผ่นDVD+CD จะเก็บรักษาได้นาน
      ประมาณ 5-10ปี) หรือทุกๆ 3 ปี ก็ไร้ท์ลงแผ่น DVD+CD
      แผ่นใหม่ต่อไป
      ผมว่าน่าจะประกันความปลอดภัย/มั่นใจได้ 99.99% แล้วล่ะครับ
      ถ้ายังเกิดเจ๊งพร้อมกันทั้งฮาร์ดดิสก์และแผ่นDVD+CD อีก
      สิ่งที่ท่านต้องทำต่อไปคือ
      ทำใจ...ครับ..เพราะนั่นเป็นเรื่องของชะตาฟ้าลิขิตที่กำหนดดวงชะตา
      ของท่าน..ให้ท่านต้องเสียข้อมูลสำคัญอย่างเลี่ยงไม่พ้นแล้วล่ะครับ
      Last edited by dragon_horse; 29 Mar 2009, 05:34:06.

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
        เก็บใน H/D ลูกไหน/ยี่ห้อไหน/ขนาดไหน/ซื้อมาปีไหน ก็ได้ครับ
        เสร็จแล้ว ก็ไร้ท์เก็บลงแผ่น DVDและCD ยี่ห้อดีๆ ด้วยสิครับ
        มีสำรองทั้งในฮาร์ดดิสก์และแผ่นดีวีด+ซ๊ดีแล้ว
        และทุกๆ 3 ปี ท่านก็ตรวจสอบแผ่นDVD+CD
        (ฮาร์ดดิสก์ คงใช้งานอยู่ประจำหรือสแกนอยู่เป็นระยะๆอยู่แล้ว)
        ว่ายังอ่านได้ดีอยู่หรือไม่
        หากเริ่มจะอ่านไม่ค่อยได้ ท่านก็ไร้ท์ลงแผ่นใหม่ได้
        (ถ้าจำมาไม่ผิด ทราบมาว่า แผ่นDVD+CD จะเก็บรักษาได้นาน
        ประมาณ 5-10ปี) หรือทุกๆ 3 ปี ก็ไร้ท์ลงแผ่น DVD+CD
        แผ่นใหม่ต่อไป
        ผมว่าน่าจะประกันความปลอดภัย/มั่นใจได้ 99.99% แล้วล่ะครับ
        ถ้ายังเกิดเจ๊งพร้อมกันทั้งฮาร์ดดิสก์และแผ่นDVD+CD อีก
        สิ่งที่ท่านต้องทำต่อไปคือ
        ทำใจ...ครับ..เพราะนั่นเป็นเรื่องของชะตาฟ้าลิขิตที่กำหนดดวงชะตา
        ของท่าน..ให้ท่านต้องเสียข้อมูลสำคัญอย่างเลี่ยงไม่พ้นแล้วล่ะครับ
        เวลาไรท์เน้นเก็บข้อมูลก็ 4X พอครับ เร็วไป ข้อมูลในแผ่นอาจไปจากแผ่นไวกว่าที่คิด

Comment

แล้วแผ่นแท้ พวกเพลงหนังที่ขายอยู่ตามห้างตามร้าน พวกนี้เก็บได้นานไหม ถ้าไม่นานบลูเลย์ก็ไม่นานเหมือนกันใช่ไหม

Comment

Working...
          X