overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: E5200 มันร้อนแปลกๆไหมคับ

OverclockZone Member onionnake's Avatar

Default E5200 มันร้อนแปลกๆไหมคับ

CPU : E5200
    MainBoard : G31M-ES2L
    RAM : OCZ2VU8002G
    Power : Delux 34A
    HDD : 160GB

เล่นเน็ต ฟังเพลง ไม่ได้ Overclock แต่ทำไมความร้อนมันเยอะจังคับ มือใหม่ยังไม่กล้า Overclock(กำลังศึกษา)
    Last edited by onionnake; 17 May 2010 at 22:15:51.

OverclockZone Member
    กาญจนบุรี อ.เมือง ต.หนองบัว

ลองดูหลายๆโปรแกรมดูดิครับ

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

ซิ้งเดิมๆ ถ้าไม่เปิดแอร์แล้วอากาศร้อนๆแบบนี้ก็ไม่แปลกหรอกครับ แต่ก็สูงเหมือนกันนะเนี่ย

หาซิ้งให้cpuดีกว่าครับ

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ลองใช้ Real temp ดูดีกว่าน่ะ Fanspeed ผมว่ามันเพี้ยนๆไงไม่รู้

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ตามข้างบน

แล้วได้ทา ซิลิโคนมั้ยเนี่ย

OverclockZone Member longbow's Avatar

(- -)" ผมลาก 3.5 ยังร้อนไม่ถึงขนาดนั้นเลยนะท่าน

แต่ก่อนก็เคยวิตกกับเรื่องอุณหภูมิของเจ้านี่มาพอสมควร

ซิงค์ 4 ตัวที่มี ก็เอาไปลองด้วยกันหมด (Stock ในกล่อง - 120ex - CM212 - CCF)
    ผลที่ได้ก็ไปในทิศทางเดียวกันคือ 50 up....

ซิลิโคนใช้ MX-2

ลองกับมันจนที่เหลืออยู่ครึ่งหลอด... หมดเกลี้ยง

เลยตัดตัวแปรนี้ไปว่า ติดซิงค์ได้ไม่แนบสนิทหรือเปล่า

เรื่องเซนเซอร์เมนบอร์ดเพี้ยน?

ก็ไปในทิศทางเดียวกันคือ 50 up......

ลองวัดอุณหภูมิด้วยอินฟราเรดเทอร์โมมิเตอร์ที่ตัวซิงค์ และ ด้านหลังบอร์ดตรงบริเวณ socket cpu

อุณหภูมิก็ไม่ได้ร้อนอะไร ถือว่า เย็นด้วยซ้ำ

จึงตัดตัวแปรเรื่องนี้ไปอีกตัว

สุดท้าย ก็ตะบี้ตะบันลากมันเข้าไป โดยไม่สนใจว่ามันจะร้อนอะไร

ยังไม่มีข้อสรุปของเรื่องนี้เหมือนกันครับ ว่าเพราะอะไร

จะไปโทษเซนเซอร์ที่ build-in ในตัว cpu ก็กะไร

จะไปโทษว่า กระดองมันไม่สัมผัสกับตัว core ข้างในจริงๆ 100% ก็คงไม่ใช่... อะไรมันจะหลุด QC กันขนาดนั้น คงเป็นไปได้ยาก

ถ้าจะโทษอีกอย่างก็คงเป็น User Error อาจจะผิดที่ผมเองก็ได้ ที่ติดซิงค์ไม่ดีเอง แต่ก็ หลายครั้งหลายคราที่ค่ามันออกมาแบบนี้ตลอด ถ้าผิดพลาดก็คงเรียกได้ว่า ผิดซ้ำซากจริงๆครับ (ตัวอื่นก็ไม่เป็นนะครับ ติดแล้วก็โชว์ตัวเลขแบบเย็นๆได้เลย)

ตอนนี้ ไม่ค่อยแคร์เรื่องนี้เท่าไหร่ครับ รู้อย่างเดียวว่า มันแรงดีเหมือนกัน ถ้าไปแตะๆเพดาน 4GHz up......

ราคาน้ำอัดลมจริงๆครับ ซีพียูตัวนี้ คุ้มค่ามาก
    Last edited by Leim; 29 Mar 2009 at 22:29:02.

OverclockZone Member Criticism's Avatar

ตอนนี้ เจ้า Q9550 ของผม เดิมๆ ช่วงนี้ไม่ลากอะไรครับ อากาศร้อน เล่นเกมไปเรื่อย เหยียบ 75 แล้วครับ ทุกคอร์เลย อยากถามว่า มันร้อนเกินไปรึเปล่าครับ เอ้อ ขนาดอุณหภูมิ ที่ Idle อยู่ที่ประมาณ 60 องศา ครับ

OverclockZone Member bohemian's Avatar

เหมือนผมเลยครับ

E5200 เดิมๆ 2.5 กิ๊ก Idle 50 fullload 52 (orthos)

E5200 3.5 กิ๊ก Idle 50 fullload 62 (orthos)

ทั้งหมดใช้ซิ้ง Ximatek S1384

เอากะมันสิครับ

แก้อย่างไรดีหว่า
    Last edited by bohemian; 30 Mar 2009 at 13:41:38.

OverclockZone Member fabeis's Avatar

[IMG][/IMG]

ของผมเดิม ๆ เลยนะครับ ยังร้อนได้ขนาดนี้ งงกับมันด้วยคน ใครมีวิธีแก้บอกด้วยนะครับ

OverclockZone Member inside_mt's Avatar

ผมลาก 3.7 idle 38 ครับ

OverclockZone Member univers99's Avatar

ของผม idle 35 fullload 50 c
    แต่ถ้าบ่ายๆก็ร้อนมากเหมือนกัน อ่อ ไม่ OC ครับเดิมๆ

OverclockZone Member onionnake's Avatar

วันนี้ลองนั่งแงะเครื่องดู ดันไปใส่พัดลม ดูลมเข้า เคส ทั้ง 2 ตัว มันเลยร้อนแบบในรูป ก็เลยเปลี่ยน พัดลมตัวบน เป็นดูด ลมออกจากเคส ความร้อน ลดลง 2 - 3 องศาแหนะ ^^

โห้ ทำไมมันร้อนแบบนั้น

ต่อให้ซิงค์เดิมมันก็ไม่น่าจะร้อนแบบนั้นน่ะ

แต่พอดีตอนนี้ผมไม่ได้ใส่ซิงค์เดิมนะ ผมใส่ CCF อยู่

E5200 นี่เห็นร้อนกันทุกคนเลย เป็นเหมือนกันหมด
    ผมก็เป็น ตกลงคือต้องทำใจกับ E5200 มันร้อนจริงๆ

Intel ยิ่งพัฒนาก็ยิ่งร้อนขึ้นจริงๆ แต่ก็แรงขึ้น

AMD ยิ่งพัฒนายิ่งเย็นลง แต่ความแรงลดลงตาม

มันกลับกันไปแล้ว -*-

จาก AMD แรงแต่ร้อนมากๆอดีต

แต่ Intel เย็นแต่แรงน้อยกว่า
    Last edited by danger001; 1 Apr 2009 at 03:47:45.

OverclockZone Member kairo1470's Avatar

ของผมตอนไม่ oc กะตอน oc idle เท่ากันเลย แปลกดีเหมือนกัน ตอน full ไม่ได้เทส เลยเอา oc ดีกว่าเนอะ เห็นของคนอื่น idle ไม่ถึง50 แล้วอิจฉาจัง

idle @3.5(ซิ้งค์เดิม)
    [IMG][/IMG]

orthors 5นาที(ซิ้งค์เดิม)

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

ร้อนไปไหม ครับ อินเดล 50+ นิ ร้อนมากๆ นะครับ

OverclockZone Member fabeis's Avatar

ของผมลากไป 3.5G เหมือนกันครับ ได้ 50 องศา ถ้าเล่นเกม ออกมาใหม่ ๆ แล้วเชคก้อ ประมาณ 53 กลางวันนะครับ ไม่มีแอร์ อุณหภูมิหห้องประมาณ 35 องศา ถือว่าพอใช้ได้มั้ยครับ ถ้าไม่ OC มันก็ ล่อไป 48 องศา แล้วอ่ะ OC ดีกว่า คิคิ

OverclockZone Member winijchai's Avatar

ผมใช้ V8 อุณหภูมิ ห้องเท่าไร CPU ก็เท่านั้น เลย

เปลี่ยนซิงค์ก็น่าจะช่วยได้นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks