Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยทีครับ อาการหน่วงเวลาเล่นเกมส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยทีครับ อาการหน่วงเวลาเล่นเกมส์

สเปคดังนี้ครับ x2 5200+ HD 3850 256 mb RAM 1x2 Gb board M2N-xplus PSU
    500 w ไม่เต็ม จอ 17 " เวลาเล่นเกมส์ พวก FM2009 , crysis(all medium) , PES2009(high) จะมีอาการหน่วงเป็นระยะๆ ไม่ใช่ภาพกระตุกนะครับ มันจะเอื่อยๆ สลับกับปรกติ
    อยากรู้ว่าพอที่จะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ แต่เล่น dot ปรกติไม่มีไรนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ดันๆอยากรู้

แต่ปัญหาคล้ายๆกันนี้ ของที่ผมเจอกับ nb ที่ทำงาน acer hd3470 mod driver จาก pc
    เฉพาะ CrySis ทั้ง2ตัว(คิดที่ปรับต่ำ) เล่นลื่นๆแล้วหยุด (ดูกราฟ cpu)
    ล่าสุดเอา NoteBook HardWare Control มาลง แล้วสั่ง max หายกระตุกครับ แต่เปิดเกมทีต้องออก NoteBook HardWare Control แล้วเปิดแล้วเซตใหม่
    อาจไม่ใช่ทางออก แตมันก็แก้ได้... หลังจากใช้ (เล่นเกม)CPU = 70 องศา จากเดิม 50-60

- -"

---------------------
    VVVV
    VVVV
    VVVV
    VVVV

อาการ "วิ่งๆซักสิบยี่สิบวิ แล้ว หยุด !!!" ไม่ใช่กระตุกนะ แล้วใช้ โปรที่ว่าสั่งรัน Max ลื่นตลอด คราวนี้ "กระตุก" ช่วง texture มากๆแทน

VVVV
    VVVV
    VVVV
    VVVV
    Last edited by alice; 29 Mar 2009, 17:38:50.

Comment

crysis นั้นไม่แปลกครับที่จะหน่วงบางจังหวะ เพราะเกมนี้กินสเป๊ค GPU ในการประมวลผลสูงมาก

ระดับของ HD3850 256Mb นั้นพอที่จะเล่นได้ในระดับ mid ค่อนข้างไปทาง low เท่านั้นเองครับ

โดยเฉพาะถ้าหากผ่านเข้าไปในฉากที่ texture render สูงๆ ก็คงเลี่ยงไม่ได้ที่จะเจออาการหน่วงให้เห็น

ตัว HD3850 256Mb นั้นค่อนข้างจะต่ำลงไปสำหรับเกม ออฟไลน์สมัยนี้แล้วครับ

แต่กับเกมออนไลน์ก็ถือว่าทำได้ดีปกติครับ

ส่วนกับเกมอื่นๆผมไม่มีข้อมูลอ้างอิงนะครับ แต่จากสเป๊คที่ว่ามานั้น ก็ไม่น่าจะถึงกับหน่วงชัดเจนนะ

ยิ่งที่ความละเอียดของจอ 17 คือ 1280X1024 นี่ก็ไม่น่าจะกระตุกจริงๆ
      Last edited by Inspiral; 29 Mar 2009, 18:56:06.

Comment

อืมเคยเป็นแต่เฟรมเรทกระตุำกเป็นช่วงๆ ผมลองปรับความละเอียดต่ำลงมาหน่อยมันจะหาย
        สันนิฐานเอาเองว่า1.ไดรฟเวอร์ 2.เมมโมรี่แลค
        รอดูท่านต่อไป

Comment

ถ้า crysis เป็นอย่างที่ท่าน Inspiral ว่าน่าจะมาการ์ดจอ แล้วพวก PES2009 กับ FM2009 น่าจะที่การ์ดจอด้วยรึเปล่าครับ มันไม่น่าที่จะต้องใช้การ์ด GPU สูงๆ เพราะอาการก็เหมือน crysis เลย อยากรู้สาเหตุจริงๆครับ จะได้แก้ถูกทาง
          Last edited by fishink; 29 Mar 2009, 18:49:23.

Comment

เหอๆๆๆ

4670 ยังไม่กระตุกเลย

Comment

ดุนๆ

Comment

Working...
              X