overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ปัญหา เกี่ยวกับการรับสัญญาณ

OverclockZone Member kinkiez's Avatar

Default ปัญหา เกี่ยวกับการรับสัญญาณ

คือ เกี่ยวกับ เน็ต ละ ครับ

ผม ใช้ Router แล้วที่นี้ ห้อง ผม อยู่ ชั้น 3 ซึ่ง เป็นเครื่อง ลูก

ส่วน อีก เครื่อง เป็นเครื่องแม่ อยุ่ ชั้น 2 ที่นี้ มันจะมี อาการเน็ต ตัด อยู่บ่อย ครั้ง

และตัว รับ สัญญาณ ของ ผม Wireless network connection ซึ่ง Signal

มันจะ ขึ้น Very low ตลอด มีวิธี แก้ปัญหาให้ผมไหม ครับ ผมเองก็ไม่รู้จะ บอกข้อมูลอะไรบ้าง

ต้องขอ ความกรุณาจริงๆ นะครับ ขอบคุณ มากครับ T^T"

OverclockZone Member renaw's Avatar

หันเสาของตัวแม่ให้ดีๆ (ส่วสัญญาณไปทางตัวลูก..ไม่ใช่ตรงปลายเสานะที่ชี้) ถ้าตัวลูกถ้าเป็น usb ก็จับมาโมซะ ถ้าเป็นโน้ตบุ้คก็ย้ายที่ดู หรือหา usb wireless แบบมีเสามาเสียบ

ประมูล Edimax EW-7318USG Wireless-G http://forums.overclockzone.com/foru...74#post7050174
    Last edited by renaw; 30 Mar 2009 at 09:13:08.

OverclockZone Member kinkiez's Avatar

Quote Originally Posted by renaw View Post
    หันเสาของตัวแม่ให้ดีๆ (ส่วสัญญาณไปทางตัวลูก..ไม่ใช่ตรงปลายเสานะที่ชี้) ถ้าตัวลูกถ้าเป็น usb ก็จับมาโมซะ ถ้าเป็นโน้ตบุ้คก็ย้ายที่ดู หรือหา usb wireless แบบมีเสามาเสียบ

ประมูล Edimax EW-7318USG Wireless-G http://forums.overclockzone.com/foru...74#post7050174
    ของ ผม ตัว รับสัญญาณ มันเป็น USB อะครับ คือ ต้องเปลี่ยนตัว รับสัญญาณ ใช่ไหม ครับ

ไม่เกี่ยวกับตัวแม่ นะครับ = =" งั้น >>

พอจะมี รุ่นเฉพาะ แนะนำ พันกว่าบาท ไหม คับ หมายถึง PCI USB USB มีเสาก็ได้นะครับ รุ่นที่ ประมูล ผม ไม่กล้าเสี่ยงนะครับ 700 เเล้วสะด้วย

ขอบคุณมากค้าบบบ

เอ้อ ของ ผม เป็น PC นะครับ ไม่ใช่ Notebook T^T"

ใช้ USB ของ TP-LINK อะครับ

OverclockZone Member

สัญญาณที่ตัวลูกรับได้นั้นไม่สม่ำเสมอครับมันไม่ใช่สัญญาณจากตัวแม่มันโดยตรงมันคือสัญญาณที่ชิ่งไปชิ่งมาจากกำแพงบ้านคุณทำให้หลุดบ่อยแล้วwireless Router ส่วนมากใช้เสาแบบ Omni ทิศทางการกระจายรอบทิศแบบ360 องศาในแนวราบแต่ในแนวดิ่ง สัญญาณจะต่ำมากเกือบ 0dB

วิธีแก้
    -หาจุดติดตั้งตัวแม่ใหม่ที่ไม่เกิดการสะท้อนของสัญญาณ
    -หาจุดติดตั้งของตัวลูกใหม่(อันนี้ไม่แนะนำเป็นการแก้ปลายเหตุ)
    -ปรับมุมเสาของตัวแม่ซึ่งปกติเราตั้งตรงเป็นเอียงๆหรือนอนแทนเพราะจะทำให้ส่งในแนวดิ่งได้ดีขึ้น

ไม่ต้องซื้อของใหม่เท่าที่มีก็ OK แล้ว

Quote Originally Posted by ROBOTICS_CLUB View Post
    สัญญาณที่ตัวลูกรับได้นั้นไม่สม่ำเสมอครับมันไม่ใช่สัญญาณจากตัวแม่มันโดยตรงมันคือสัญญาณที่ชิ่งไปชิ่งมาจากกำแพงบ้านคุณทำให้หลุดบ่อยแล้วwireless Router ส่วนมากใช้เสาแบบ Omni ทิศทางการกระจายรอบทิศแบบ360 องศาในแนวราบแต่ในแนวดิ่ง สัญญาณจะต่ำมากเกือบ 0dB

วิธีแก้
    -หาจุดติดตั้งตัวแม่ใหม่ที่ไม่เกิดการสะท้อนของสัญญาณ
    -หาจุดติดตั้งของตัวลูกใหม่(อันนี้ไม่แนะนำเป็นการแก้ปลายเหตุ)
    -ปรับมุมเสาของตัวแม่ซึ่งปกติเราตั้งตรงเป็นเอียงๆหรือนอนแทนเพราะจะทำให้ส่งในแนวดิ่งได้ดีขึ้น

ไม่ต้องซื้อของใหม่เท่าที่มีก็ OK แล้ว
    ตัวแม่ และ ตัว ลูก ไม่สามารถ เปลี่ยน ที่อยุ่ มันได้ นะครับ ต้อง อยุ่ ใน ห้องๆ เดิม

ส่วน ปรับ มุม จะ รองดู นะครับ ว่า อาการดี ขึ้น ไหม คือ ผม อยู่ชั้นบน แต่ ถ้า จาก ลูก ไปหา แม่เเล้ว

จะ เอียง หน่อยนะครับ ปรับ เสาที่ ตัว แม่ เอียงๆ หรือ ว่านอน ไปเลย เหรอคัรบ T^T"

อีกส่วน อยาก ทราบว่า ถ้าเป็น ของใหม่ ที่ดีกว่า สามารถ แก้ ปัญหาได้ รึปล่าวนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับผม ^^"

ลอง ปรับเสา ดู แล้ว ยังมี หลุดอยุ่ บ้าง นะครับ T^T"

ตัวแม่เปลี่ยนเสาได้มั้ยอะคับ ดูที่ตัวแม่ก่อนครับ ว่าเสามันกี่ dB
    ถ้า 2 ก็ลองไปหาพวก 5 dB มาเปลี่ยนอะคับ
    แต่ผมแนะนำว่าถ้ามี notebook ลองเอามา survey สัญญานก่อนนะครับ
    ว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่ เพราะที่บอกว่า PC สัญญานอ่อน แต่ถ้าเกิด notebook สัญญานเต็ม
    อันนี้ก็เป็นที่ตัวรับแล้วครับ แต่หา notebook ที่มันตัวรับดีๆหน่อยนะครับ
    ที่เสาภายในมันเส้นยาวๆอะ เส้นสั้นๆมะได้เน้อ

อีกอย่างแค่สองชั้น มันไม่น่าจะ Very Low อะคับ พื้นชั้น 3 เป็นอะไรคับผม
    ถ้าเป็นตระกูลหิน หรือไม้สัก ก็หมดสิทธิ์ครับ เดินสาย LAN ลูกเดียว ^^

tp link td-w8910g ผมใช้ รุ่นนี้ อะครับ เสาอากาศ

แบบ Omni directional, RP-SMA (เปลี่ยนเสาอากาศได้)

ไม่ ทราบ ว่า ดูจาก ที่ไหนอะครับ ว่า 2 หรือ 5 dB

ส่วน โน๊ตบุค ลองดู เเล้ว มัน ดี การ อะครับ จาก ไกล้ๆ 5 ขีด ขึ้นมา เหลือ 3 ขีด

แต่ คง ผม เหลือ ขีด เดียว Very low แทบ ตลอด

ประตู ชั้น ล่าง น่าจะไม้ สัก หนา พอสมควรอ่ะครับ T^T" แต่ แค่ ประตู นะครับ

แบบนี้ ทำอย่างไร ดี ครับ

เง้อออ ประตูไม้สักหรอคับ
    พวกผมเคยเทสกันอะ เอาตัวแม่วางไว้นอกห้อง
    notebook อยู่ในห้อง เปิดประตูสัญญานเต็ม
    พอปิดปุ้ป สัญญานเหลือครึ่งนึงปั้ปเร้ยยยย

ป.ล. เรื่องเสาอะครับ ถ้ามะได้เปลี่ยนเสาจากของเดิมนะ
    ยังเก็บกล่องไว้มั้ยครับ ที่ข้างกล่องอะ มันจะมีบอกสเป็คอยู่
    ดูตรง Antenna อะครับ ว่ามันบอกว่าเท่าไหร่ ^^

ไม่ว่า จะ ข้างกล่อง ที่ตัว เสา หรือ ที่ใบ ใน กล่อง ไม่ พบเลย ครับ

ของ พบ มัน มากลับ ที่ซื้ออยุ่เเล้ว นะครับ

TP-LINK !!

54M WIRELESS ADSL2+ROUTER

นะครับ แต่ เรื่อง ไม้สัก ผม ว่า น่าจะเกี่ยว อย่างมากเลย ครับ

= ="

ถ้าเปลี่ยนเสา เเล้ว สามารถ แก้ปัญหา ได้ จะ เเจ่ม มากเลยครับ

ขอบคุณ มากครับบ

http://www.tp-link.com/
    ลองเช็คดู Product Specification รุ่นของท่านนะครับ
    ตัวที่ให้มาน่าจะ 3 dBi นะคับท่าน ^^

เอ่อออ ผม ลอง หา ดูเเล้ว นะครับ

แต่ไม่ เจอเลย T^T"

สรุป ผม จะ แก้ ปัญหา ยังไร ดีครับ !!

ขอบคุณ มากค้าบบบ T^T"

ผม มี คำถาม นอกเรื่องนิดนึงครับ

คือ เวลา ผมเปิด ลำโพง ที่ คอม แล้ว เปิดเพลง ฟัง

สักพัก โทรศัพท์เข้า มันจะ มีเสียง แปลกๆ ที่ ลำโพง

อันนี้ จะ แก้ อย่าง ไรดีคัรบ

ช่วย ด้วย ครับ T^T"

สรุป ปัญหา เกิด จาก เสา จากตัว แม่ ใช่ ไหม ครับ

ถ้า เปลี่ยน มา จะ สามารถ ผ่าน ไม้สักได้ แน่เหรอครับ

dBi ละครับ ถึง จะ ช่วยแก้ปัญหาได้ T^T"

หรือ ถ้า ไม่เปลี่ยน เสา ให้เปลี่ยน ประจู หรือ เอามาไว้ข้างนอกเลยเหรอ ครับ

แบบนี้ ผม ว่า น่าจะ ทำได้ อยาก อย่างไร อยาก วิธีที่แบบ สามารถ ทะลุผ่าน ถึง

ไม่หลุด ไม่ตัด ไม่ Very lor or low อะครับ

ขอบคุณ มากครับ

Bookmarks

Bookmarks