overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: UPS เก่าๆ เรื่องที่เขาไม่ค่อยจะถาม ผมถาม????

OverclockZone Member hideto13's Avatar

Default UPS เก่าๆ เรื่องที่เขาไม่ค่อยจะถาม ผมถาม????

คือ UPS ของผม ซื่อมาตั้งแต่ปี 1998 และไม่ได้ใช้ 2เดือน แล้วชาร์จ1คืนเอามาเปิดแล้วไฟสำรองมีนิดเดียว......ถามว่า
    1 อายุการใช้งาน UPS ทั่วไปประมาณกี่ปีครับ(เอารุ่นกลางๆ)
    2 ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ต้องใช้เวลาชาร์จนานเท่าไร
    3 แบตUPS มีแยกขาย เปลี่ยน หรือมีร้านซ่อมหรือเปล่าครับ
    ป.ล ตอบได้ทุกรูปแบบ ยินดีรับฟังครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

1.อยู่ที่อายุแบต
    2.เอาไฟออกหมด แล้วเอาไฟเข้าให้เต็ม อย่างน้อยเดือนละครั้ง
    3.มี

OverclockZone Member sunserus's Avatar

แบต UPS ซื้อที่ไหนคับ
    แล้วตอนไปซื้อต้องบอกขนาด UPS ว่ากี่ Watt กี่ VA เปล่าคับ หรือว่าใช้ได้เหมือนกันหมด

OverclockZone Member xclamator's Avatar

ขอทราบร้านด้วยครับ ของผมก็เสียอยู่เหมือนกัน ราคาค่าซ่อมด้วยก็ดีครับ หรือว่าซื้อใหม่เลยดีกว่า

OverclockZone Member jong11's Avatar

ผมซื้อแบตแห้ง12โวลที่ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์มาเปลี่ยนก็ใช้ได้ครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

1.เกิน 3 ปีขึ้นไปครับ ไม่เกี่ยวกับอายุแบตนะครับ นับเฉพาะแผงวงจรและตัวควบคุม
    2.ก็ชาร์จไปเรื่อยๆแหละครับ
    3.แบตต้องไปหาที่ศูนยของผู้ให้บริการนะครับ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

ศูนย์ให้บริการหมายถึงร้านที่ซื้อเหรอคับ เพราะทั่วๆไปไม่มีสติกเกอร์ติดว่าบริษัทไหนหรอก มีแต่บอกว่าซื้อร้านไหนเฉยๆ ร้านที่เราซื้อมาจะมีขายแบตรึเปล่าคับ

ถ้าเปลี่ยนได้จะประหยัดไปเยอะ ผมซื้อ UPS ใหม่เพราะแบตเสื่อมหลายเครื่องแล้วเนี่ย

OverclockZone Member hideto13's Avatar

Quote Originally Posted by jong11 View Post
    ผมซื้อแบตแห้ง12โวลที่ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์มาเปลี่ยนก็ใช้ได้ครับ
    ท่าน jong11 บอกวิธีการทำหน่อยได้ไหมครับ กลัวมันระเบิด รีวิวด้วยก็ดีนะครับ
    แล้วเจ้าแบตแห้ง12V นี่ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ

ป.ล. เซียนท่านอื่นที่เคยทำแนะนำด้วยครับ webmaster พอมีวิธีไหมครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ศูนย์ให้บริการ หมายถึง ศูนย์ที่ผู้ผลิตแต่งตั้งให้เป็นศูนย์บริการหลังการขายแก่ลูกค้าครับ
    --------------------
    อย่างยี่ห้อ APC ก็ศูนย์ APC คล้ายๆรถยนต์นั่นแหละครับ ศูนย์ฮอนด้า ศูนย์โตโยต้า ที่มีไว้สำหรับบริการหลังการขายครับ ส่วนร้านที่ขายนั้นถามเขาดูจะทราบครับ ให้เขาเช็คให้เราได้ว่าศูนย์บริการอยู่ที่ไหนครับ

ผมได้มาแล้วครับแบตของ UPS นี่แหละ ตามร้านประกอบคอมทั่วไป 550฿ เหลือ490฿ ยี่ห้อLION
    รายละเอียดถ้าไม่ขี้เกียจเดี๋ยวพรุงนี้มาโพสพร้อมผล......
    (ออ ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ ที่กรุงเทพ คงถูกกว่านี้ ดีไม่ดี ว่ากันอีกที ไม่ซีเรียสครับ)
    Last edited by hideto13; 20 Mar 2007 at 17:51:39.

Quote Originally Posted by hideto13 View Post
    ผมได้มาแล้วครับแบตของ UPS นี่แหละ ตามร้านประกอบคอมทั่วไป 550฿ เหลือ490฿ ยี่ห้อLION
    รายละเอียดถ้าไม่ขี้เกียจเดี๋ยวพรุงนี้มาโพสพร้อมผล......
    (ออ ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ ที่กรุงเทพ คงถูกกว่านี้ ดีไม่ดี ว่ากันอีกที ไม่ซีเรียสครับ)
    โพสต์เลยคับ อยากรู้พอดี

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    โพสต์เลยคับ อยากรู้พอดี

มาแว้ววว ครับ หลังจากดูหน้าตาด้วยวิธีแบบชาวบ้านก็ มีเท่าที่จำได้ยี่ห้อ lion 12V 7.5A
    แล้วก็จับถอกเกราะUPS เปลี่ยนแบต ชาร์จ 4ทุ่ม พอตี4 ไฟดับพอดี(ฝนกำลังจะตกล้างหมอกควันแล้วเย้!!)ก็เลยถอดปลั๊กซะ
    แล้วตอนเช้า ก็เทสกับ notebook สเป็กบ้านๆ pentium M 1.66
    เปิดก็โอเคได้เกิน5นาที แต่ไม่มีอะไรมาวัดว่ามันดี จ่ายตรงหรือไม่ ก็เลยเสียบพัดลมป่าคน อีก1
    ปรากฎว่าก็เป่าได้แรงแต่มีเสียงอือๆๆนิดหน่อย เป็นเพราะไฟยังไม่เต็มหรือมันได้แค่นี้ก็ไม่ทราบ

ไม่เป็นไรครับก็ถือว่าประหยัดกว่าซื้อUPS ตัวใหมอยู่หลายขุมสำหรับคนจนๆอย่างผม

OverclockZone Member

ที่ร้าน อมร มีครับ

miniloft
    Guest

Quote Originally Posted by hideto13 View Post
    คือ UPS ของผม ซื่อมาตั้งแต่ปี 1998 และไม่ได้ใช้ 2เดือน แล้วชาร์จ1คืนเอามาเปิดแล้วไฟสำรองมีนิดเดียว......ถามว่า
    1 อายุการใช้งาน UPS ทั่วไปประมาณกี่ปีครับ(เอารุ่นกลางๆ)
    2 ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ต้องใช้เวลาชาร์จนานเท่าไร
    3 แบตUPS มีแยกขาย เปลี่ยน หรือมีร้านซ่อมหรือเปล่าครับ
    ป.ล ตอบได้ทุกรูปแบบ ยินดีรับฟังครับ
    ง่ายสุด it city มีสาขาเยอะ
    ถอดของเก่าออกมา แล้วถือเดินไปเทียบเลยครับ

OverclockZone Member lekborai's Avatar
    www.lekmobile.com

อยู่จันค่ะ ขายตั้ง700 แพงมากๆๆ

OverclockZone Member

ไม่ต้องมีรีวิวก็ได้คับ แบตมอไซด์ ดูแค่เป็น12V ก็พอแล้วคับ รถมอไซด์รุ่นใหม่ๆๆเป็น12Vหมดแล้ว
    ส่วนค่าแอมป์ก็คือค่าการเก็บไฟนั้นเองนะคับ

แบตมอไซด์เวลานำไปใช้ ก็แค่แปลงหัวเข้าแบตเฉยๆๆๆ(ตัดหัวสายไฟแล้วบัดกรีคับ) เพราะว่าหัวเข้าแบตจะเป็นน็อตขันคับ
    ส่วนแบตUPS เป็นหางปลาเสียบ

เรื่องราคาอันนี้ตอบไม่ได้คับ เพราะขึ้นอยู่กับยี่ห้อแล้วจำนวนแอมป์
    จริงๆๆจะแนะนำว่าซื้อแบตUPS ตรงจะถูกตังกว่านะคับ ช่วงนี้แบตมอไซด์ราคาสูงกว่า แบตUPSอีก

ช่วงนี้แบตมอไซด์ 9 แอมป์มอไซด์ลูก1ราคาตลาดประมาณ700-800เข้าไปแล้วคับ
    Last edited by portega; 28 Jun 2008 at 13:52:26.

หุหุ แถวบ้านผมไม่มีขายเลยครับ แม่สาย 55+

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ถอดแบตในเครื่องแล้วยก(แบก)มันไปที่ ร้านพวก home pro/home mart/คาร์พูล แล้วบอกเจ้าหน้าที่เอาแบบนี้อะแล้วเค้าจะหยิบมาให้เอง

ถ้าเป็นพวก leonic/APC หาซื้อแบตสำรองได้ที่ IT city เลยครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ถอดแบทออกมาเทียบเลย ก้อนละ5-7ร้อย
    อ่านในพันทิพย์มีคนบอกว่าให้เอายี่ห้อดีๆพวกpanaหรือyuasa
    ซึ่งราคาจะแพงกว่าตกก้อนละ700บาท
    ที่อมรมีขายของpana

upsเก่าผมยี่ห้อleonicsแบทเ่ก่าเป็นของyuasa
    อยู่ได้6ปีถึงชาทไม่เข้า เพิ่งเปลี่ยนเป็นpanaเมื่อเดือนที่แล้ว
    Last edited by -SaMmY-; 28 Jun 2008 at 15:17:13. Reason: ..

Bookmarks

Bookmarks