overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: งานเข้าแล้วไงเพื่อนๆช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member freshjive's Avatar

Unhappy งานเข้าแล้วไงเพื่อนๆช่วยหน่อยครับ

พอดีถอดอุปกรณ์ออกมาทำความสะอาด หลังจากที่ผลัดวันประกันพรุ่งมาหลายที ก็ถอดชิ้นส่วนมาทำความสะอาด พวกการ์ด HDD PSU พัดลมต่างๆ ก็เอามาปัดฝุ่นออก พวกซิงค์ทั้งหลายก็เอามาขัดล้าง เสร็จประกอบเข้าไปใหม่เหมือนเดิม พอเปิดเครื่อง ตัว HDD มันมีเสียงดัง แก็กๆ เหมือนเสียงก้านตัวอ่านมันดีดๆ เวลาวิ่ง ทั้งที่ไม่เคยเป็นมาก่อน แต่เข้าวินโดว์ อ่านข้อมูลได้ปกติ อาการแบบนี้เสียหรือเปล่าและแก้ไขยังไงดีครับ spec: HDD SATA 80G WD.

อีกอาการคือกดปุ่มเปิดเครื่องแล้วเครื่องไม่ติด ต้องกดซ้ำเรื่อยๆ หรือกดปุ่มเปิดถาด DVD เครื่องถึงติดขึ้นมา จะแก้ไขยังไงดีครับ PSU จ่ายไฟไม่พอหรือเปล่า เพราะเพิ่งเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ เป็น ATI X1650 512MB DDR2 128-bit ส่วน PSU บ้านๆแบบติดมากับเคสป้ายบอก 450W

spec เครื่องและอุปกรณ์ทั้งหมด
    cpu : p4 3.0 GHz ingram fsb 800
    board : asus p4p800se
    ram : kingston ddr 265 mb x2 + 1g =1.5g
    vga : sapphire ati radeon x1650 pro 512 ddr2 128 bit agp 8x
    HDD : SATA 80G WD.
    CD-RW : samsung 52x IDE
    DVD-RW : asus 20x IDE
    PSU : Premier 450w (บ้านๆแบบติดมากับเคส)
    Floppy Disk Drive 1.44 samsung
    Monitor : LG flat 17"
    MODEM ADSL External USB
    MODEM 56K Int.
    พัดลม : 8x8 cm. 3ตัว
    mouse : logitech usb

OverclockZone Member TheeTa's Avatar

hdd wd มันดังแก๊กตลอดเลยรึเปล่า หรือเฉพาะตอนพึ่งเปิดเครื่อง (ของผมมันดังแก๊กๆแล้วค่อยเงียบ)

OverclockZone Member freshjive's Avatar

Quote Originally Posted by TheeTa View Post
    hdd wd มันดังแก๊กตลอดเลยรึเปล่า หรือเฉพาะตอนพึ่งเปิดเครื่อง (ของผมมันดังแก๊กๆแล้วค่อยเงียบ)
    จากที่สังเกตเมื่อคืน ตอนบูทเครื่องมันจะดังแก๊กๆ ถี่ พอเข้าวินโดว์ซักพักความถี่มันจะลดลง แต่ยังคงมีเสียงอยู่ครับ

OverclockZone Member LordPongpon's Avatar

ผมว่าอาการชักไม่ค่อยดีแล้วสิ ลองไล่สายดูใหม่ละกัน และสาย ต่างๆของหน้าเครื่องนี่เช็คดีหรือยังครับ

ใครทราบบ้างครับว่าการถือ HDD ไปมา การคว่ำหรือหงาย มีผลอะไรกับ HDD หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

Quote Originally Posted by freshjive View Post
    ใครทราบบ้างครับว่าการถือ HDD ไปมา การคว่ำหรือหงาย มีผลอะไรกับ HDD หรือเปล่าครับ
    ถ้าไม่รุนแรง
    และก็ไม่ได้ทำตอนใช้งานอยู่น่าจะไม่มีผลอะไรนะครับ

OverclockZone Member TheeTa's Avatar

การถือ ฮาร์ดดิสไปมา ถ้าไม่เขย่า หรือ กระเทือนแรงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ
    หงายคว่ำ แบบไหนก็ได้ ไม่ส่งผลต่อฮาร์ดิส

Quote Originally Posted by omyimtogo View Post
    ถ้าไม่รุนแรง
    และก็ไม่ได้ทำตอนใช้งานอยู่น่าจะไม่มีผลอะไรนะครับ
    Quote Originally Posted by TheeTa View Post
    การถือ ฮาร์ดดิสไปมา ถ้าไม่เขย่า หรือ กระเทือนแรงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ
    หงายคว่ำ แบบไหนก็ได้ ไม่ส่งผลต่อฮาร์ดิส
    ขอบคุณครับ งั้นก็ตัดไป 1 ประเด็น

รอเทพให้ความกระจ่าง
    Last edited by freshjive; 30 Mar 2009 at 15:46:32.

OverclockZone Member

คงไม่เป็นไรหรอกครับเสียงอาจเกิดจากการกระแทกระหว่างถอดก็ได้เท่าที่เคยประสบมามีเสียงดังเหมือนกันก็ยังใช้จนถึงทุกวันนี้แต่ก็ระวังอย่าให้ม่การกระแทก

OverclockZone Member

แล้วลองเช็คดูดีๆว่าใช่เสียง hdd ไหม อาจมาจากฮาดแวร์อื่นก็ได้

ตอนนี้แก้ไขอาการ HDD ส่งเสียงแก๊กๆ ได้แล้วครับ เหลือแต่อาการกดปุ่ม power เปิดเครื่องแล้วไม่ติดต้องกดซ้ำๆ หลายครั้ง ถึงจะติด

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by freshjive View Post
    ตอนนี้แก้ไขอาการ HDD ส่งเสียงแก๊กๆ ได้แล้วครับ เหลือแต่อาการกดปุ่ม power เปิดเครื่องแล้วไม่ติดต้องกดซ้ำๆ หลายครั้ง ถึงจะติด
    ใล่สายกูเสียบแน่นดีมั๊ย ถ้าดี เปิดฝาหน้าออก ดูสายที่สวิทช์ หลุด+หลวมมั๊ย ถ้าไม่ก็
    ไปซื้ออันข้างล่างมาเปลี่ยน สวิทช์กดติดปล่อยดับ

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ใล่สายกูเสียบแน่นดีมั๊ย ถ้าดี เปิดฝาหน้าออก ดูสายที่สวิทช์ หลุด+หลวมมั๊ย ถ้าไม่ก็
    ไปซื้ออันข้างล่างมาเปลี่ยน สวิทช์กดติดปล่อยดับ

ตอนแกะผมแกะหมดเลยครับหน้ากากก็แกะ เช็คดูแล้วเท่าที่สามารถทำได้ก็ไม่มีไรหลวม ตัวสวิทช์ปิดเปิดกาวยึดมันหลุดก็ติดกาวใหม่แล้ว ยังไงอาจจะซื้อสวิทช์ แบบที่คุณ aekshow แนะนำมาลองเปลี่ยนครับ แต่ดูแล้วไม่น่าเป็นที่ PSU จ่ายไฟไม่พอใช่ไหมครับ

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบครับ
    Last edited by freshjive; 31 Mar 2009 at 09:45:17.

Bookmarks

Bookmarks