Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมพลคนอินเตอร์เน็ต ต่อกรณีปัญหา Heat Cycle ในโน๊ตบุ๊ค HP/Compaq

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ที่คุณ expextoz พูด คือ สาระสำคัญเลยนี่ครับ
    อย่างนี้ต้องให้ออกทีวี

Comment

มีสมาชิกแจ้งข่าวเพิ่มเติมครับ ข่าวนี้น่าสนใจมาก สำหรับคนที่ใช้ Dell และ BenQ ที่ใช้ Nvidia เจ้าปัญหา

http://groups.google.com.sg/group/hp...--nvidia?hl=en

Comment

Originally posted by Lun7Tic View Post
        notebook hp ผมก็ว่าสวยดีนะครับ ราคาไม่ค่อยแพงด้วย
        แต่คุณภาพสินค้า นี่ดิ ใช้ 10 คน ด่า 9 คน

ผมว่าตอนนี้ใช้ 10 คน ด่า 20 คนแล้วมั้งน่ะ

เพื่อนคนใช้เอย

แฟนคนใช้เอย (คนนี้สำคัญ เพราะจะด่าว่า "ซื้อมาตั้ง 4 หมื่น แกซื้อมาใช้แค่ 8 เดือนเองเนี่ยนะ ซื้อมาทำไมวะXXXXXX")
        Last edited by JayzStory; 31 Mar 2009, 14:25:28.

Comment

ร่างจดหมายเปิดผนึกถึงสื่อเรียบร้อยแล้วครับ
          ส่งไปรายการตาสว่างเป็นเจ้าแรก

.....................

ความเดือดร้อนของคนใช้โน๊ตบุ๊คยี่ห้อ hp/compaq

เรียน: ทีมงานรายการตาสว่าง/และผู้ติดตามข่าวสารกระดานข่าว
          เรื่อง: ความเดือดร้อนของคนใช้โน๊ตบุ๊คยี่ห้อ hp/compaq

...........................

1.ที่มาของการร้องเรียน

1.1 ที่มาของปัญหา

เมื่อช่วง ก.ค. 2551 ที่ผ่านมา มีข่าวใหญ่ที่มีความสำคัญต่อวงการคอมพิวเตอร์
          ซึ่งมีผลกระทบต่อ "ผู้บริโภค" เกิดขึ้นในประเทศสหรัฐอเมริกา

คือข่าวผู้ผลิตชิปกราฟิกบริษัท Nvidia ผลิตชิปกราฟิกที่มีความผิดพลาด
          อันมีผลทำให้เกิดความร้อนสูงสะสมในเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ชิพดังกล่าว

Links ข่าวภาษาไทย:
          http://www.techxcite.com/content.php...8%8D%E0%B9%88/

อาการดังกล่าวในภาษาเทคนิคเรียกว่า "Heat Cycle"

Heat Cycle พบได้ในโน๊ตบุ๊คที่มี "การออกแบบด้านการถ่ายเทความร้อนไม่ดี" และ "ใช้ชิปกราฟิก" ดังกล่าว
          เช่น โน๊ตบุ๊คของบริษัท Dell บางรุ่นและโน๊ตบุ๊คของบริษัท HP อันมีแบรนด์ภายใต้คือ hp และ compaq บางรุ่น

ในต่างประเทศได้มีการฟ้องร้องตัดสินคดีความและมีผลบังคับให้เป็นไปตามคำพิพากษา ตามรายละเอียด

Links การตัดสินคดี Nvidia/Dell/HP
          http://www.wdklaw.com/main.cfm?actio...s=whatleydrake

1.2 เมื่อปัญหาเกิดขึ้นในหมู่ผู้บริโภคชาวไทย

สำหรับในเมืองไทย

เริ่มมีผู้ใช้โน๊ตบุ๊คร้องเรียนผ่านการพูดคุยในกระดานข่าวในเว็บไซต์ชื่อดังด้านคอมพิวเตอร์
          อย่าง Pantip.com, TechXcite, Notebookspec, Overclock Zone ถึง อาการเมนบอร์ดเสียเพราะปัญหา Heat Cycle ดังกล่าว

หากเป็นปัญหาสำหรับเครื่องไม่กี่เครื่อง คงจะเป็นปัญหาอย่างการใช้งานทั่วไป ที่มีการเสียหรือเสื่อมสภาพของวงจรอิเล็กทรอนิคส์
          แต่มีการพูดเรื่องนี้มากขึ้น และปรากฏว่าอาการเสีย "แบบนี้" จะรู้กันดีในหมู่ช่างซ่อม ถึง รุ่น และยี่ห้อ ที่เสียมากจนผิดปกติ

คือ คอมพิวเตอร์ของ hp/compaq ที่อยู่ในช่วงการผลิตและใช้ชิ้นส่วนชิปกราฟิกของบริษัท Nvidia
          เช่นรุ่น HP DV2000, Compaq V3000 และอีกหลายๆ รุ่นในตระกูลนี้

1.3 การทวีความรุนแรงของความไม่พอใจในการไม่ได้รับความเป็นธรรมในการปฏิบัติ

ความไม่พอใจในหมู่ผู้บริโภคที่ซื้อโน๊ตบุ๊ค hp/compaq ดังกล่าวเกิดขึ้น เมื่อพบว่า
          โน๊ตบุ๊ครุ่นดังกล่าวเสียง่าย ใช้เพีงไม่กี่เดือนต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด
          หากอยู่ในช่วงรับประกัน 1 ปี บริษัทจะเปลี่ยนให้ แต่โน๊ตบุ๊คที่มีปัญหานี้ มักจะออกอาการในเดือนที่ 13-18 คือ หมดประกันไปแล้ว

การรับประกันของ HP สิ้นสุดแล้วก็จริง หากพูดในตามหลักทั่วไป คือ ผู้ใช้ต้องรับภาระค่าซ่อมเอง
          เพราะสิ้นสุดระยะประกัน

อย่างไรก็ตาม "ปัญหานี้" ไม่ได้มีปัจจัยมาจาก "ผู้บริโภค" แล้วจะผลักภาระให้ผู้บริโภคได้อย่างไร?
          หลายคนไม่ทราบสาเหตุ และต้องเสียเงินซ่อมเป็นจำนวนมาก ถึง 13,000 - 25,000 บาท เพราะไม่รู้ว่าเป็นเพราะ Heat Cycle
          บางคนต้องขายซากทิ้งและปาวรณาตนว่า "จะไม่ซื้อ ไม่ใช้ผลิตภัณฑ์ใดๆ ของ hp/compaq อีกเลย"

เคยมีคนพยามเรียกร้องให้บริษัทรับผิดชอบ คือ คนเหล่านั้นที่รู้สาเหตุอาการเสียของโน๊ตบุ๊คตน
          กลับได้รับการปฏิเสธ อ้างด้วยเหตุผลต่างๆ หรือ อาจได้รับแค่ส่วนลด 10-20% สำหรับอะหลั่ย

อนึ่งทั้งนี้ในเรื่องการบริการไม่รวมถึงเสียงบ่นต่อว่าและมีการสงสัยว่าใช้อะหลั่ยเก่ามาเปลี่ยนให้อันเป็นสาเหตุทำให้เกิดอาการเสียอย่างอื่นอีก

2.ที่มาและข้อเรียกร้องของกลุ่ม HP Heat Cycle

2.1 กลุ่ม HP Heat Cycle

มาจนถึงปัจจุบัน (มีนาคม 2552) ปัญหานี้ยังไม่ได้ถูก "พิจารณาโดย HP ประเทศไทย" ให้นำมาแก้ไขอย่างจริงจัง

ได้เพียงตั้งหัวหน้าฝ่ายเพื่อรับผิดชอบต่อลูกค้าเป็นรายๆ ไป และไม่ต้องการให้เรื่องนี้เผยแพร่สู่สาธารณชน
          (มีข่าวลือถึงเจรจาอย่างลับๆ ระหว่างคนที่เคยนำเรื่องนี้ฟ้อง สคบ. หรือต้องการเอาเรื่องอย่างถึงที่สุดกับ HP ประเทศไทย)

ทำให้ความไม่พอใจนี้ยังอยู่และเริ่มขยายเป็นวงกว้าง บอกต่อกันใน "สังคมอินเตอร์เน็ต"

จึงมีการจัดทำเครือข่ายผู้ได้รับความเดือดร้อนจากการใช้โน๊ตบุ๊ค hp/compaq หรือกลุ่ม HP Heat Cycle
          เพื่อรวมพลังผู้บริโภคต่อกรณีปัญหา Heat Cycle ซึ่งมีผู้เสียหายแจ้งทางกระดานข่าวนับร้อยราย (และที่ไม่มีความรู้/ไม่ได้แจ้งอีกเท่าไหร่)

2.2 เจตนาและข้อเรียกร้อง

กลุ่ม HP Heat Cycle มีความปรารถนา ให้ HP ประเทศไทย ยึดแนวทางบริษัทแม่ในด้านความรับผิดชอบต่อโน๊ตบุ๊คที่มีปัญหาดังกล่าว
          โดยไม่ปิดบังหรือกีดกั้นไม่ให้เข้าถึงข้อมูลอันเป็นเหตุให้ผู้บริโภครายอื่นที่มีโน๊ตบุ๊ครุ่นดังกล่าวไว้ครอบครองนั้นเสียสิทธิ

อันที่จริง มีการออกมารับผิดชอบของบริษัทอื่นๆ ตามเหมาะสม และสมควร และทำให้ผู้บริโภคได้รับการบรรเทาจากการเอาใจใส่
          อย่างเช่น บริษัท Dell, หรือ BenQ ที่ยอมรับว่ามีโน๊ตบุ๊ครุ่นที่มีปัญหา Heat Cycle และแสดงความรับผิดชอบ
          หรืออย่าง Sony เอง ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่กรณี Heat Cycle ก็ได้ประกาศเรียกคืน ตรวจสอบโน๊ตบุ๊คที่คาดว่ามีปัญหากว่า 4 แสนเครื่องทั่วโลก

แล้ว HP จะเมตตา หรือจะทำอย่างนั้นไม่ได้หรือ?

3.ติดต่อกลุ่ม HP Heat Cycle

รายละเอียดทุกอย่าง สามารถอ่านข้อมูล แจ้งข่าว แจ้งความเดือดร้อน และอภิปรายได้ที่

http://groups.google.com.sg/group/hpheatcycle?hl=en

email: hpheatcycle@gmail.com

.....................................................................................

สำหรับรายละเอียดเกี่ยวกับกลุ่ม หรือปัญหา ได้รวบรวมไว้ใน Links ที่ได้ให้ไว้ในข้อ 3

อยากให้รายการตาสว่างพิจารณาเรื่องนี้ หรือส่งต่อหน่วยงานที่คาดว่าจะดูแลให้สามารถให้เราได้รับความเป็นธรรม

ขอบพระคุณอย่างสูง

กลุ่ม HP Heat Cycle

31 มีนาคม 2552

Comment

ดีครับ เดี๋ยวผมจะลองถามเพื่อนคนนึงให้ เค้าว่าเค้ามีเพื่อนเป็นนักข่าวอยู่ tpbs (แต่ไม่รุว่าตอนนี้ยังอยู่มั๊ยนะครับ) ผมจะพยายามช่วยหาช่องทางครับ แล้วก็นับถือน้ำใจของคุณ tteddy มากครับ... ยังไงก็อย่าเพิ่งทิ้งกันไปนะครับ ลุยกันก่อน เราจะชนะได้มีทางเดียวต้อง กลมเกรียว เหนียวแน่น และสามัคคีกันครับ แล้วเรามาลองดูกันว่าถ้าเรา สามัคคีกันแล้วมันจะไม่ชนะก็ให้มันรู้ไปครับ

Comment

งั้นเป้าหมายต่อไป คือ รายการสถานีประชาชน ช่อง TBS

people@thaipbs.or.th

Comment

เมลล์ box ของ people@thaipbs.or.th ดันเต็ม :P

ไว้ค่อยส่งไปใหม่

Comment

วันนี้ลองโทรไปถามที่ hp เรื่องความร้อนที่เครื่องผมเริ่มสูงขึ้น พอแจ้งรุ่นไปว่า dv9503tx เค้าบอกมาว่าจำนวนคนที่โทรเข้าไปหรือจำนวนรุ่นนี้ที่ส่งซ่อมมีน้อยกว่าที่จะเพิ่มการรับประกันให้ได้ ประมาณว่าถ้ารุ่นที่มีการซ่อมเยอะๆ เค้าจะยังเจรจาซ่อมให้ฟรีได้ แล้วเค้าก็บอกมาว่า ผมคงเข้าใจผิดเรื่อง ซี่รี่การ์ดจอที่เป้น heat cycle เค้าว่ามันเกิดกับซี่รี่ 7 ไม่ช่าย 8 เค้าว่างั๊น เค้าคงคิดว่าผม ควายยย มั๊ง เลยบอกไม่คุยแล้ว เซ็งจริงๆ ผมก็บอกอ้าวแล้วข่าวที่วงการ IT เค้าลงกันโครมๆว่า chip nvidia มีความร้อนสะสมใน 8400 กับ 8600 ล่ะ เค้าบอกว่ามันเป็นข่าวของเมืองนอกเค้า เออ ซะงั๊น ตอบแบบแถไปเรื่อย พยายามตอบให้ผม งง น่ะครับ แต่ผมก็งงจริงๆอะครับ ก็รู้เท่าที่รู้บางทีอะไรที่เค้าพูดมาก็ไม่ได้รู้มันวะทุกอย่าง แต่ที่รู้แน่ๆๆ คือ เออ กรูซวยเองดันไปซื้อเอง...

ผมล่ะข้องใจที่เค้าว่า จำนวนคนที่โทรเข้าไปหรือจำนวนรุ่นนี้ที่ส่งซ่อมมีน้อยกว่าที่จะเพิ่มการรับประกันให้ได้ ผมวซื้อเครื่องนี้ราคา 8 หมื่นกว่า มันยังไม่สนใจที่จะทำอะไรสักอย่างเลย ปัดความรับผิดชอบไปเรื่อย แบบนี้สรุปว่า 8 หมื่นมันจะใช้ได้แค่ ปีกว่าน่ะ ถ้ามันเจ๊งไปก็รับกรรมที่ไม่ได้ก่อไป

Comment

เห็นด้วยอย่างแรง

รุ่น V3000
                    ซื้อ เมษา 2007
                    พฤษจิกา 2007 เข้าศูนย์เปลี่ยเมนบอร์ด เอ้อ

เอากะเขาสิ

เล่นได้ซักพัก ชิพการ์ดจอเสีย เปลี่ยน อีกแระ เสียตังอีกตะหาก

อารัยกันนักหนา ว่าไหม ส่งศูนย์ทีเป็น เดือนกว่าจะได้

ตอนนี้ หมดประกันแล้ว ทำใจแล้ว
                    อยากถามเขาจริงๆ เรย QC ผ่านมาได้ไงเนี่ย

Comment

ดันหน่อยจร๊า

Comment

็HP ทำกับลูกค้าแบบนี้ก็มีแต่เสียกับเสียแหละครับ อย่างน้อย ๆ คนที่เคยใช้แล้วเจอปัญหานี้เข้าไป ก็คงไม่มีใครหันกลับไปใช้สินค้าจาก HP อีก

แต่งานนี้บริษัทที่ไม่คิดจะทำอะไรเลยก็คือ Nvidia ตัวการของปัญหาทั้งหมด เฮ้อออ
                        Last edited by chalmerist; 6 Apr 2009, 14:22:16.

Comment

ผมว่า ตั้งกระทู้ใหม่ ซักกระทู้ โดยในกระทู้นั้น ให้โพสเฉพาะ รุ่นเครื่อง การ์ดจอ วันที่หรือเดือนที่ซื้อ วันที่หรือเดือนที่เคลม เคลมกี่ครั้ง กี่ครั้ง ก็ว่ากันไป หรือใครไม่เคยเจ๊งเลย ใช้มาเป็นปีแล้ว ก็โพสว่า ซื้อมาวันที่เท่าไหร่ ใช้มา ไม่เคยเจ๊งเลย(จะมีซักคนมั้ยนี่) โดยพยายามอย่าโพสข้อความอื่น จะได้ดูง่ายๆว่ามีกี่เครื่อง ทำยอดแแล้วดูไปเลยว่า คนโพสเท่านี้ ใช้กี่เดือนเจ๊งมากที่สุด 100% ไม่เจ๊งกี่%
                          เช่น

ของผม
                          HP dv2808tx (8400M GS)
                          ซื้อ 5 มีนาคม 2008
                          เคลมครั้งแรก 31 มีนาคม 2009 - เพราะ เป็นมะเร็ง เปลี่ยนบอร์ด

อันนี้ยกตัวอย่าง
                          HP dvXXXXtx (8400M GS)
                          ซื้อ dd mm 2008
                          ตั้งแต่ใช้มามะเร็งยังไม่กำเริบ / ใช้มาเป็นปีมะเร็งยังไม่กำเริบ อะไรงี้ก็ว่ากันไป (จะมีมั้ยนี่)

เผื่อใครมาดู จะได้เอาเป็นหลักฐานว่า คนใช้ dv2000 เท่านี้ มันมีปัญหากี่คน มันมีปัญหาจริงมั้ย

ตอนผมเอาของผมไปเคลม แล้ว2-3วันต่อมา ผมก็โทรไปถามว่า เครื่องผมได้หรือยัง เค้าบอกว่า ต้องรอสั่งบอร์ดใหม่อยู่ ยังไม่ได้เลย ผมเลยถามว่า แล้วเปลี่ยนบอร์ดนี่แล้ว ผมใช้ไป มันจะเจ๊งอีกเมื่อไหร่
                          ช่างก็บอกว่า มันขึ้นอยู่กับผู้ใช้อะครับ(เหมือนผมโดนด่ามั้ย -*-) ผมเลยบอกว่า มีแต่คนบอกว่าdv2000 เจ๊งแบบนีทุกเครื่อง เคลมอีกก็เจ๊งอีก ช่างก็บอกว่า มันไม่เกี่ยวนะครับ ต้องดูบอร์ดด้วย ว่าเป็นบอร์ด xxxxxxx (ไรซักอย่างอะ มันฟังดูวิชาการเกินไป ผมฟังไม่รู้เรื่อง) รึเปล่า อย่างของน้องรุ่นนี้ก็ไม่ค่อยมีคนเอามาเคลมนะ(เหมือนกระทบว่าขึ้นอยู่กับผู้ใช้อีกแล้ว) ผมก็เลยไม่ได้พูดไรต่อ เจอศัพท์วิชาการมา เลยงงเลย ตอนผมใช้ ผมก็ไม่ได้ocอะไรนะ แต่ก็เล่นเกมบ่อยอยู่แหละ แต่ก็ต่อพัดลมไว้ตลอด แล้วก็ไม่ได้เอาไปเล่นบนที่นอนอะไรงี้ด้วย

ตอนนี้โน๊ตบุ๊คผมก็ยังไม่ได้ครับ เค้าบอกว่าคงเป็นอาทิตย์หน้า ไม่รู้จะได้อาทิตย์หน้าจริงหรือเปล่า

Comment

เพื่อนผมมันบอกมาว่าลองเอา จดหมายเปิดผนึก ลองส่งไปที่เว็บไซต์ของ คุณ สรยุทธ กับ คุณ กนก น่ะครับ สองคนนี้เค้าจะคอยเข้ามาอ่านข้อมูลจากแฟนคลับอยู่ทุกวันครับ

http://www.sorayutfanclub.com
                            http://www.allaboutkanok.com

Comment

ผมเองก็โดนเข้าด้วยคนครับ หลังจากที่คิดว่ารอด

V3709TX GF8400M GS

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนั่งเล่นเนตตามปกติ อยู่ดีๆ เครื่องขึ้นจอฟ้าพร้อมกับภาพแตกๆ
                              ก็คิดว่าไม่มีอะไรหรอก แค่ windows เน่า พอดีจะออกไปข้างนอกอยู่แล้วด้วย ก็เลยกด power แช่ปิดเครื่องไป

กลับบ้านมา เปิดยังไงก็ไม่ติด จอไม่มีภาพนะครับ มันจะสว่างแบบเปิดเครื่องแต่ไม่มีอะไรขึ้นเลย แต่ดูแล้วมัน boot เข้า windows ตามปกติ (สังเกตจากไฟ hdd อ่าน โหลดๆ windows)

ในใจนึก เอาแล้วตรู กลางวันมันภาพแตกแล้วแฮงค์ไปนิหว่า 8400M GS เน่าแน่ๆ ซื้อมาไม่ทันถึงปีขาดใจตายแล้วหรอ (ผมหมดประกัน พค นี้ครับ)

พอวันจันทร์เลยเอาไปอือจือเหลียงชั้น 3 หลังจากเช็คว่าอยู่ในประกันก็ส่งซ่อม ผมก็เลยแย๊บๆ ไปว่ามันน่าเสียจากอะไร พนักงานตอบมาว่าน่าจะชิบการ์ดจอบนบอร์ด คงต้องเปลี่ยนบอร์ด

ที่ตลกคือพนักงานแนะนำให้ต่อประกันเพิ่มเพราะรุ่นแนวๆ นี้เจอปัญหานี้บ่อย ผมก็เลยย้อนไปว่าแล้วที่ hp เค้าประกาศว่าจะเพิ่มประกันให้กับ nb ที่มีปัญหาแนวนี้ละ พนักงานตอบว่าต้องไปเช็ครุ่นจากในเวป hp (ไม่ต้องเช็คหรอกครับ ผมเช็คแล้วรุ่นผมไม่มี) ผมก็เลยตอบว่าไม่มีรุ่นนี้ พนักงานเลยอ้อมๆ แอ้มๆ วกมาเรื่องแนะนำให้ต่อประกันต่อ

ที่คาใจผมสุดก็คือ ทำไมมันตายง่ายจริงๆ ไม่ถึงปีมันไปซะแล้ว ไม่ได้เล่นเกมส์โหดๆ เลยนะครับ เล่นแต่เกมส์ออนไลน์ทั่วไปแล้วก็พิมพ์งาน เล่นเนต

Comment

เอาใจช่วยครับ เพื่อนผมบอร์ดไหม้กันเยอะครับ hp เนี่ย

Comment

Working...
                                X