Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ทำ Disk Cleanup แล้วมีปัญหา ตัวหนังสือเป็นสีฟ้าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ทำ Disk Cleanup แล้วมีปัญหา ตัวหนังสือเป็นสีฟ้าครับ

ช่วยด้วยครับ ผมทำ Cleanup กับทำ Defragmemter แล้ว ตัวหนังสือกลายเป็นสีฟ้าครับ
    แต่ก่อนเป็นตัวสีดำครับ แล้วเวลามันทำเสร็จแล้ว กลับกลายเป็นสีฟ้าเฉยเลย จะแก้ไขยังไงหรอ
    ครับ ช่วยทีครับ

ไปติ้ก Compress disk to save disk space รึเปล่า

Comment

มันไม่ผิดปกติอะไรหรอกครับ เราสามารถใช้งานได้ตามปกติ
      ประโยชน์ของมันคือ ทำการบีบอัดให้ขนาดไฟล์เล็กลงประหยัดพื้นที่ HDD ให้เราครับ
      มีข้อเสียเล็กน้อยคือ ใช้เวลาในการเปิดไฟล์นั้นเพิ่มขึ้น ( เพียงเสี้ยววินาทีจริงๆ แทบจะรู้สึกไม่ได้ครับ )

อิอิ ลดขนาดไฟล์ที่เราไม่ได้ใช้บ่อยๆ ประหยัดพื้นที่ HDD ของผมได้เยอะครับ

อธิบายเพิ่มเติมคือ

มันเป็นแค่การบีบอัดไฟล์เฉยๆ เพื่อเป็นการประหยัดพื้นที่ HDD หรือเรียกว่า Compressed File ครับ
      ซึ่งมันก็คล้ายๆกับการ zip ไฟล์นั่นแหระครับ
      เพียงแค่การการบีบอัดจาก DiskCleanup นี้ ไม่จำเป็นต้องแตกไฟล์ สามารถเรียกใช้ได้ทันที
      แต่เสียเวลาเปิดไฟล์เพิ่มขึ้นเล็กน้อย ( เล็กน้อยเท่านั้นจริงๆครับ )
      เหมาะสมหรับไฟล์ที่เราไม่ค่อยได้ใช้บ่อยๆครับ แต่ถ้าเป็นไฟล์ที่เราใช้บ่อยๆทำให้มันกลับมาเหมือนเดิมก็ดีครับ ^^

มีวิธีการทำให้มันกลับมาเหมือนเดิมดังนี้

เอาเป็นว่าถ้าอยากทำกลับให้มาเป็นเหมือนเดิม
      ไม่จำเป็นต้องทำทุกไฟล์ก็ได้นะครับ ไฟล์อันไหนที่เราไม่ค่อยได้ใช้ก็ปล่อยให้มันบีบอัดอยู่แบบนั้นแหระครับดีแล้ว ประหยัดพื้นที่ HDD เรา
      ด้านบนเป็นการคลายไฟล์ออกมาเลยนะครับ

แต่ถ้าเราอยากทำให้แค่ชื่อไฟล์กลับมาเป็นสีดำเฉยๆเท่านั้น ไม่ต้องคลายออกมาก็แค่ทำตามนี้ครับ
      1. คลิก Tools เลือก Folder Option...
      2. ไปที่แทป View แล้วเลื่อนลงมาดูที่ด้านล่างๆหน่อยจะเจอคำว่า Show encypted or compressed NTFS files in color
      3. ให้เราเอาเครื่องหมายติ๊กไว้ที่หน้า Show encypted or compressed NTFS files in color ออกไปครับ แล้วก้กด OK
      4. แค่นี้ชื่อไฟล์ก็จะกลับมาเป็นสีดำทั้งหมดแล้วครับ

ป.ล. กำลังคิดอยู่เลยว่า เอ ... เราจะทำรูปประกอบทำไมหว่า แค่อธิบายบอกไปก็น่าจะพอแล้วนิเนาะ - -.
      Last edited by Open; 30 Mar 2009, 18:39:42. Reason: แก้ไขรูปภาพให้ถูกต้องครับ ^^~

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่ตอบผม
        ขอบคุณในนําใจงามๆ ครับ

Comment

แหล่มเลย

Comment

Working...
          X