Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด AM+3 จะรองรับซีพียู AMD ในอนาคตได้ถึงรุ่นใดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด AM+3 จะรองรับซีพียู AMD ในอนาคตได้ถึงรุ่นใดครับ

เนื่องจาก ผมรู้สึกทึ่งและชอบใจค่าย AMD ที่ออกเมนบอร์ด(ชิปเซ็ต+ซอคเก็ต)แต่ละรุ่นนั้น
    สามารถรองรับซีพียูได้หลายรุ่น(หลายเจนเนอเรชั่น)ในอนาคต ทำให้ผู้ใช้ไม่ต้องเสีย
    ค่าใช้จ่ายในอนาคตมากนักในการจะเปลี่ยนไปใช้ซีพียูรุ่นใหม่ๆ
    จึงขอรบกวนถามผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับว่า
    เมนบอร์ด AM+3 เนี่ย จะรองรับซีพียูในอนาคตได้ไกลกว่าเพียงแค่ซีพียู AM+3ในปัจจุบัน
    เหมือนเมนบอร์ดรุ่นพี่ของมันในอดีตที่ผ่านมาหรือไม่ครับ
    หรืออีกนัยหนึ่ง AMD จะออกซีพียูรุ่นใหม่ในอนาคตอีกกี่รุ่น ที่จะยังคงใช้งาน
    บนเมนบอร์ดAM+3 ไปได้อีกนานมั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ
    (หมายเหตุ เพราะถ้า เมนบอร์ด AM+3 จะมีอายุสั้น ผมจะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นที่จะซื้อเมนบอร์ด
    AM+2 ดีกว่า เพราะราคาถูกกว่า)
    Last edited by dragon_horse; 30 Mar 2009, 14:12:24.

คือตอนนี้มันมี AM2 AM2+ AM3

AM2+ อัพไบออสใส่ CPU AM3ได้

ส่วนเรื่องAM3จะรองรับกี่รุ่นนั้น ยังเป็นอนาคตอยู่ครับ

แต่ผมว่านานอ่ะ เพราะว่าตอนนี้มันพึ่งออกอย่างน้อยๆ ก็น่า1-2ปีข้างหน้าครับ

Comment

AM3ไปเลยต่างกันไม่เท่าไหร่เอง
      อนาคตสดใสกว่า

Comment

ใช่ครับ

Comment

.. AM+3 นี่มันตัวใหนอะครับ ? AM3+ เหรอ

Comment

รองรับไปจนกว่า DDR3 จะหมดวาระ หรือจนกว่า AMD จะเปลี่ยนเป็นแบบไม่มีขา ครับ

Comment

เดียวมาแบบ 939 นี้ มีวูบแน่เลย

Comment

Originally posted by pandaranger007 View Post
                เดียวมาแบบ 939 นี้ มีวูบแน่เลย
                หน้ามืดเลย

Comment

939 ทำมาสำหรับ DDR
                  AM2 และ AM2+ ทำมาสำหรับ DDR2
                  AM3 ทำมาสำหรับ DDR3

AM3 จะยังคงใช้ได้ตลอดไปจนกว่าจะเปลี่ยนไปเป็น DDR4

ซึ่ง DDR4 ยังมองไม่เห็นวี่แววเลย

สรุปว่ายังใช้ AM3 ไปได้อีกหลายปีครับ

Comment

ผมแนะนำใช้ CPU AM3
                    บนบอร์ด AM2+ โดยใช้แรม DDR2 อะ

ผมว่าตอนนี้น่าเล่นสุด คุ้มด้วย

ถ้าอยากเปลี่ยนแรมก็เปลี่ยนแต่บอร์ดกับแรมก็ได้
                    อยากเปลี่ยน CPU เป็น AM3 ตัวอื่น ก็เปลี่ยนได้อีกด้วย

Comment

Working...
                    X