ของผมiPod classic 80GB มันชาร์จไม่เข้าอ่ะครับ

ตอนเสียบกับอแดปเตอร์มันก็ขึ้นรูปสายฟ้านะครับทิ้งไว้ตอนเช้า พอถอดมันก็บอกว่าไม่มีแบต
คือปกติใช้จนมันดับไปแ้ลวเอามาชาร์จ ซึ่งเมื่อเครื่องดับแล้วเอามาชาร์จก็ไม่มีปัญหาอะไร
ลองชาร์จใหม่ก็เหมือนเดิม ลองเอามาชาร์จคอม มันก็ขึ้นหน้าจอมืดๆ แล้วบอกว่ากำลังชาร์จโปรดรอ
แบบนี้นานมากครับแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ผมใช้โหดด้วยอ่ะครับ ฟังเยอะมากๆปรับเสียงดัง ทำตกก็บ่อย ซื้อมาได้ปีกว่าๆ เป็นไปได้ไหมครับว่าแบตเสีย
ไงก็ช่วยหน่อยนะครับ